Hạng C
27/9/15
555
737
93
Đồng ý,
Nhất là mấy thằng taxi và đám lái xe innova, fortuner chở bà nội cha nó ở các khu CN. Bs 60,61.
Đèn đỏ chưa kịp xanh là nó đã lo bấm rồi.
Chắc tụi nó nôn để về chết cho kịp.
Giờ chiều trên QL13 toàn mấy a 61LD chạy kg thua mấy a Phương Trang, Thành Bưởi, xào chẻ, chặt đầu... mấy lần suýt móp đầu xe vì mấy ảnh.

Hạng C
27/9/15
555
737
93
Bấm còi là hành động tối kỵ trừ khi có sự việc cụ thể ở đây, bấm dài ngắn là khác nhau, bấm ko hợp lý được xem là hành vi vô văn hóa hay cố tình gây sự...Nhưng ko phải nó ko có và thường sẽ gặp các t/h sau:
  • Nhắc quên đèn xanh, do lo ra, do nhìn ĐT...1 cái bấm nhẹ nhắc xe trước.
  • Tới giao lộ xe đang ưu tiên, thường là khu dân cư tốc độ thấp nên kịp thấy thằng đâm ra ko có biểu hiện giảm tốc...1 cái hơi mạnh.
  • Trên đường mà gặp đứa chen hay cắt đầu ẩu...1 cái mạnh.
  • Gặp đi bộ dưới lòng đường... 1 or 2 cái nhẹ.
  • Gặp người quen chào nhau... 2 cái nhẹ.
Có lần mình cũng quên đèn, phía sau lại là 1 em CS (Nói thật là ko thoải mái chút nào khi chạy có CS đu phía sau!)..thế là nó nhắc mình, ko phải kèn mà là còi hụ...1 tiếng é rất nhẹ.
Nói thêm ở đây, hành vi gây sự hay chọc tức người khác dễ ăn đạn nhất là các tiểu bang xài súng dễ dàng hay phức tạp (Đen nhiều, nhập cư lậu, băng đảng nhiều) ...Mình sai thì nhận lỗi, Sorry và Thanks thì ko ai trách mình cả! Người ta sai thì cũng nhắc nhẹ nhàng thì cũng ko ai trách.
Ai cũng dc như bác nói thì đâu phải XH thiên đường bác. Mọi hành vi của người dân, nhất là cách tham gia giao thông nó nói lên hết dc thực trạng xh đó như thế nào, cho dù họ có cố tình tô vẽ, nhồi nhét vô đầu ng dân là XH tốt đẹp hay abc thì nó vẫn là vậy. Nó là cả 1 quá trình giáo dục từ hồi nhỏ, đến sự nêu gương của người lớn và nhất là ng lãnh đạo, cho tới sự nghiêm minh của luật pháp... Tất cả những cái đó, nếu nhìn thực trạng XH bây giờ, ng biết suy luận sẽ biết dc thực chất nó như thế nào.

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Ai cũng dc như bác nói thì đâu phải XH thiên đường bác. Mọi hành vi của người dân, nhất là cách tham gia giao thông nó nói lên hết dc thực trạng xh đó như thế nào, cho dù họ có cố tình tô vẽ, nhồi nhét vô đầu ng dân là XH tốt đẹp hay abc thì nó vẫn là vậy. Nó là cả 1 quá trình giáo dục từ hồi nhỏ, đến sự nêu gương của người lớn và nhất là ng lãnh đạo, cho tới sự nghiêm minh của luật pháp... Tất cả những cái đó, nếu nhìn thực trạng XH bây giờ, ng biết suy luận sẽ biết dc thực chất nó như thế nào.
Nói đúng lắm, nhà dột từ nóc, thượng bất chính hạ tất loạn, những lời hô hào tô vẽ tốt đẹp cũng chỉ là ngụy quân tử. Tất cả nó phản ánh từ hiện thực XH!

• Like
Reactions: TAK40 and Perenco
Hạng D
25/9/14
2.760
2.941
113
33

Đúng tồi cụ, toàn mị dân núp dưới cái tên mỹ miều thông tin có định hướng.

• Like
Reactions: tư búa and TAK40
Hạng B2
5/10/15
214
752
93
43
Nhân chuyện còi, để em kể cho các bác nghe một câu chuyện của em.
Khoảng năm 2016-2017, em có dịp làm việc với 1 số khách hàng châu Phi (Uganda, Angola).
Có buổi tối nọ chở họ đi ăn cơm tối, em còn nhớ rõ là đi qua đường Hai Bà Trưng, Q1, một vài xe máy giờ tan tầm chạy rất ẩu, em phải nhá còi.
Họ tỏ ra rất ngạc nhiên, và bảo bên nước họ như thế là phạm luật. Giờ đó chỉ được nháy đèn mà thôi.

Em thật sự ngạc nhiên. Tưởng chừng đất nước châu Phi xa xôi còn nghèo khó và lạc hậu hơn mình nhiều nhưng hành xử giao thông lại văn minh đến thế!
Trong khi ở nước mình, đó là điều xa xỉ!

Hạng B2
25/2/15
160
148
43
35
Em đề xuất mấy lần trên này rồi mà chưa có thấy phản hồi.

Đó là các hãng sản xuất kèn sẽ cài đặt giới hạn số lần kêu tối đa. Kêu hết hạn mức thì phải mua kèn mới.

:D
đề xuất như bác thì e đi xe mấy năm xong tháo kèn ra bán chắc cũng có giá lắm, vì e ít xài kèn, chỉ bấm kèn khi thấy thật cần thiết cũng như trong tình huống bực bội thì xe khác lấn làn, cướp đường. chứ bình thường đi xe e chả bóp kèn, bạn e còn hỏi sao mày lái xe không bóp kèn j vậy :D

Hạng B2
25/2/15
160
148
43
35
Khoảng năm 2016-2017, em có dịp làm việc với 1 số khách hàng châu Phi (Uganda, Angola).
Có buổi tối nọ chở họ đi ăn cơm tối, em còn nhớ rõ là đi qua đường Hai Bà Trưng, Q1, một vài xe máy giờ tan tầm chạy rất ẩu, em phải nhá còi.
Họ tỏ ra rất ngạc nhiên, và bảo bên nước họ như thế là phạm luật. Giờ đó chỉ được nháy đèn mà thôi.

Em thật sự ngạc nhiên. Tưởng chừng đất nước châu Phi xa xôi còn nghèo khó và lạc hậu hơn mình nhiều nhưng hành xử giao thông lại văn minh đến thế!
nhá đèn thì e hum bửa đi làm về tối, đi trên đường cũng nhỏ, mà xe đông, e chạy cở 30 40 j thôi do cảm thấy chạy nhanh ko được an toàn cho lắm thì phía sau có a cứ chạy chút là đá PHA bặc pặc, chúc lại đá PHA pặc bặc. e nhìn xe e thì e đã mở đèn đầy đủ, về nhà kiểm tra thì đèn phanh, đèn nhan vẫn hoạt động. E cứ nghĩ mãi chả biết a đó ảnh đá PHA e làm j, chắc để khoe ảnh có PHA bằng LED mới mua :D . nên mới nói dùng kèn hay đèn không đúng cách thì đều gây khó chịu theo cách của nó, tùy theo sự văn minh của người dùng thui bác ơi

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
4/1/08
8.307
115.643
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com

Dân mình thường tỏ ý coi thường dân châu Phi nhưng thực ra thì còn kém họ khá xa.

• Like
Reactions: nttanmam