Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
6/3/11
269
2.091
93
Bây giờ cao su thu tới 1,2-1,5t/ngày/1mẫu ,thu hoạch mới 9 năm mà bỏ(cao su thanh lý phải 30năm) thì nghi đất này có vấn đề rồi:
-Hoặc không gần nguồn nước =>năng suất kém
-Hoặc đất này trước đây trồng cao su mà có xen canh với trồng mỳ,nếu đúng vậy thì đất này bỏ rồi vì mỳ rất độc,không những ăn hết chất dinh dưỡng trong đất mà còn làm cho cao su lớn không nổi,có lớn thì năng suât rất kém và sau này cải tạo đất này rất khó.

Hạng B2
4/4/11
133
0
16
12
NGUYENVO nói:
Bây giờ cao su thu tới 1,2-1,5t/ngày/1mẫu ,thu hoạch mới 9 năm mà bỏ(cao su thanh lý phải 30năm) thì nghi đất này có vấn đề rồi:
-Hoặc không gần nguồn nước =>năng suất kém
-Hoặc đất này trước đây trồng cao su mà có xen canh với trồng mỳ,nếu đúng vậy thì đất này bỏ rồi vì mỳ rất độc,không những ăn hết chất dinh dưỡng trong đất mà còn làm cho cao su lớn không nổi,có lớn thì năng suât rất kém và sau này cải tạo đất này rất khó.
O tay Ninh các bác muon đau tư thì tham khảo đất ỡ Tân Biên giá đát rẽ hơn Những vùng khác chỉ nằm khoãng 200 đến 300 1ha tuy vi trí- Muón mau lấy vốn thì mua đất đã trồng cao su sẵn 3,4 năm tuõi mua vè là thu hoach luon giá thì cao hơn xíu.
Trồng sắn: giá sắn hien tai rat cao khã thi ỡ mức thu hoach 80 trieu 1 Ha , Trong sắn thì mình đừng nen mua mà đi thue đất cũa Nong dân chưa den 10 trieu 1 ha
trong xong 1 vu đỗ phan chưồng (cãi tao đất) + nấm tricodema (trừ benh và phat trien vi sinh vat có ich trong đất)có thễ trong tiep tuc các vu sau.Thank

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
ds nói:
Em có người bạn giới thiệu một số ha đất đã trồng cao su ở Tây ninh ( đất đã trồng và thu hoạch cao su được 9 năm giờ phá hết cây rồi). Em không biết loại đất này thì còn trồng trọt được gì nữa không vì nghe nói cao su ăn hết dinh dưỡng của đất. Các bác có chuyên ngành tư vấn em tí chút: liệu có phải cải tạo nếu em muốn trồng mỳ? Thời gian cải tạo bao lâu? chi phí có đắt không? Em xin cảm ơn trước.

@onlinecafe: Em chỉ có tí đất cao su ở TN thôi, ko dám múa rìu qua mắt ... đại gia OS :D

Theo em biết cao su thường thu hoạch từ năm thứ 5 trở đi và kéo dài khoảng 20-25 năm thì bán cây và trồng mới . Đất thì tùy vùng nhưng ko đến nỗi cạn kiệt dinh dưỡng vì hiện nay phân bón có nhiều loại để cải tạo đất .
Giá cả nông sản hiện nay đều khá cao, trồng mía, mì, cao su đều có khả năng sinh lợi trung bình khoảng 100 triệu / ha / năm . Tuy nhiên nêu diện tích nhiều, ít nhân công thì cao su là lựa chọn tốt . Còn trồng mì và mía thì do là cây nông nghiệp ngắn hạn nên uyển chuyển trong đầu tư hơn . Do các dự án nhà máy chế biến ethanol Bình phước, Quảng ngãi, Gia lai ... đang triển khai nên Mì có khả năng sẽ "hot" thêm trong vài năm tới .

Hạng C
28/10/09
713
25
28
Mạc Tư Khoa
Trồng cao su tiềm năng rất tốt, vì theo các chuyên gia thì trong vòng 10 năm tới chưa có nguyên liệu nào có thể thay thế đc mủ cao su tự nhiên, trong khi ngành sx oto đang tăng trưởng hàng năm rất ấn tượng, vì thế dự báo giá cao su sẽ còn tăng nữa trong tương lai.
Tuy nhiên khi trồng cao su theo diện tiểu điền thì vấn đề nan giải nhất là quản lý và chăm bón, nếu bác giải quyết đc vấn đề đó thì có thể mạnh dạn đầu tư.
P/s: E chì có vài chục ha cao su 2 năm trên BP nhưng phải thuê đến 2 nhân công thường xuyên để chăm sóc đấy.

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
44
leon09 nói:
Trồng cao su tiềm năng rất tốt, vì theo các chuyên gia thì trong vòng 10 năm tới chưa có nguyên liệu nào có thể thay thế đc mủ cao su tự nhiên, trong khi ngành sx oto đang tăng trưởng hàng năm rất ấn tượng, vì thế dự báo giá cao su sẽ còn tăng nữa trong tương lai.
Tuy nhiên khi trồng cao su theo diện tiểu điền thì vấn đề nan giải nhất là quản lý và chăm bón, nếu bác giải quyết đc vấn đề đó thì có thể mạnh dạn đầu tư.
P/s: E chì có vài chục ha cao su 2 năm trên BP nhưng phải thuê đến 2 nhân công thường xuyên để chăm sóc đấy.
:D bác có type lộn chử nào không bác owiiiiii..

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
LouisNguyen nói:
leon09 nói:

Vài chục hecta đã khai thác rồi thì 2 người chăm sóc cũng đủ bác ạ . Bây giờ xịt thuốc, bón phân , thổi lá đều dùng máy hết rồi , ko cần nhân công nhiều. Riêng công cạo thì 1 người phụ trách 3 hecta, nếu 30 hecta phải thuê thường xuyên 10 thợ cạo .

Hạng B2
6/3/11
269
2.091
93
X108 nói:
LouisNguyen nói:
leon09 nói:

Vài chục hecta đã khai thác rồi thì 2 người chăm sóc cũng đủ bác ạ . Bây giờ xịt thuốc, bón phân , thổi lá đều dùng máy hết rồi , ko cần nhân công nhiều. Riêng công cạo thì 1 người phụ trách 3 hecta, nếu 30 hecta phải thuê thường xuyên 10 thợ cạo .
Thêm bảo vệ nữa bác ơi,bây giờ vô lô trúc mấy kg mủ là được 100.000đ rồi nên giờ đi chôm mủ sướng hơn đi làm,...he he...

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
NGUYENVO nói:
X108 nói:
LouisNguyen nói:
leon09 nói:

Thêm bảo vệ nữa bác ơi,bây giờ vô lô trúc mấy kg mủ là được 100.000đ rồi nên giờ đi chôm mủ sướng hơn đi làm,...he he...
Chính xác . Việt nam lại được thêm danh từ mới " mủ tặc"

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/1/11
769
178
43
Bình Dương
Từ hôm off Đà Lạt đến nay o có dịp diện kiến bác X 108 . Bác thường về TN chứ . Mong được dạo cùng Bác có dip thăm 2 cụ luôn . Em mới đổi nic . Tuấn : 0918466266 . Mất số phone bác rồi

Status
Không mở trả lời sau này.