Thảo Luận Chung Đề ba ngang dốc

Hạng C
5/1/08
708
3.135
93
TP.HCM
RE: Đề ba ngang dốc

Em học trong trường như thế nên bây giờ em chạy ngoài đường cũng như thế luôn. Không biết chạy có thắng tay có khác gì ko. Để bữa nào em thử xem. Lúc thi em cũng chạy như vậy luôn :D. Lên đến điểm dừng trên dốc cầu, đạp hết côn, thắng đứng lại. Rồi nhả côn 1 ít nghe tiếng máy, khi tiếng máy lịm đi, cần số rung là em nhả thắng, xe bò lên, thêm chút ga là xe vọt đi.

Ko biết đi lâu ngày như vậy xe có bị gì ko mấy bác ? [&:]

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: eric_dn

Em học trong trường như thế nên bây giờ em chạy ngoài đường cũng như thế luôn. Không biết chạy có thắng tay có khác gì ko. Để bữa nào em thử xem. Lúc thi em cũng chạy như vậy luôn :D. Lên đến điểm dừng trên dốc cầu, đạp hết côn, thắng đứng lại. Rồi nhả côn 1 ít nghe tiếng máy, khi tiếng máy lịm đi, cần số rung là em nhả thắng, xe bò lên, thêm chút ga là xe vọt đi.

Bác cứ thử đóng nhả côn trên dốc (không thắng tay) như thế, xe tụt rồi tới chừng 5 phút là xe bác thơm luôn...Vì bác vê như thế cháy côn.:D

Hạng C
11/1/08
786
0
16
Thủ Đô Hà Nội
clip.vn

Trích đoạn: phantan

Trích đoạn: eric_dn

Bác cứ thử đóng nhả côn trên dốc (không thắng tay) như thế, xe tụt rồi tới chừng 5 phút là xe bác thơm luôn...Vì bác vê như thế cháy côn.:D
Xong đặt miến thịt trên lá côn là chín luôn đó!

còn yếu thì chơi như là xe trong trường lái ah anh (hơi hao xăng 1 tí) chĩnh cho ga hơi già 1 chút,lúc dừng lại dập chặt thắng,dập côn,hé côn ra 1 chút xíu,thấy vòng tua chừng 500v,hé thắng ra từ từ,xe từ từ bò lên,tiếp tục nhả côn!nhưng mà ban đầu anh nên tập chân côn.đến khi nào giữ chân côn mà chân thắng có thể co cao lên để coi chiếc giầy,ngồi co lên đặt chân pải xuống,có làm kiều gì xe cũng đứng yên,như vậy sẽ đạt được đỉnh điểm!

Hạng B2
15/9/06
421
28
28

Kể cả các bác có kinh nghiệm khởi hành ngang dốc rồi cũng nên chú ý khi sử dụng xe có chân ga điện tử.Lần trước đi rừng Cúc Phương khi dừng lại ở 1 con dốc cho khách đi xem cây cổ thụ,khi nổ máy và cho vòng tua chạy đến khoảng 1400 rồi nhà côn,nhả côn thấy nó nhích lên rồi thả phanh tay rồi ga thêm vào nhưng càng đạp ga vào càng chết máy,chưa bao giờ em lại khởi hành ngang dốc đến 3 lần mà không qua được mà lại còn bị chết máy nữa.Thế là phải cho xe lùi xuống chân dốc phi lên bằng số 1.Nên ai đi xe có chân ga điện tử nên chú ý chút,thợ kỹ thuật bảo em vào kiểm tra,chắc mấy hôm nữa qua xem mấy hôm nay chạy đón khách nên không có thời gian

NGN confirmed
Tập Lái
26/2/08
39
0
6
45
HCM

Hi`, em xin hóng hớt xíu.
Số là cách đây 2 tháng em có lên Daknong ăn thôi nôi đứa cháu. Nhà bé em của em nằm dưới thung lũng, đứng dưới nhìn lên đầu dốc muốn...mỏi cả cổ. Đường đi lại nhỏ mà lại là đường đất bị mưa xói mòn nữa chứ, lúc đi xuống thì không sau nhưng sau khi quay đầu xe lại dừng ngang nhà nó vào ăn nhậu đã đời, lúc ra chở ông bà già ra bến xe đón xe về em mới tá hỏa...
Chít mịa, lâu nay mình có bao giờ dừng dốc cao thế này. Em biết dốc này mà em dùng phanh chân để depa thì tuột là cái chắc. Mà phanh tay thì hồi xưa thầy...đâu có dạy. hic hic
Thế là em nhắm mắt ...làm đại [:eek:]. Nổ máy, vô số 1, chân trái chưa nhả côn, chân phải đã đệm ga, tay phải hăm he cái thắng tay thả xuống. Híc, máy gầm lên, xe trôi lui mấy tấc, em lật đật đạp thắng chân rồi kéo lại thắng tay. Nhìn qua ông già (40 năm chạy xe) , thấy ổng tủm tỉm cười. Tự nhiên em thấy nhột nhột. Lần này em rút kinh nghiệm, côn ra trước, tay phải thả thắng tay, chân ga em làm một phát gần hết nửa hành trình. :D:D bánh sau quay tít, cát đá văng tứ tung, xe chồm lên... hehe thế là ok. Lần đầu tiên đi dốc cao em cứ phải ngóng cổ lên nhìn đường. Ông già em bủ, mày canh từ xa đi, mắc gì cứ phải ngóng lên như cổ cò thế... nhột tập 2 rồi đây [:'(][:'(]
Lên được tới đường nhựa, ông già mới bảo em, sao mày không thả hết thắng tay xuống. Nhìn lại thì...té ra mình vội vàng nên nhả không hết thắng tay. hehehe, kinh nghiệm lần đầu đề pa ngang dốc bằng thắng tay của em đấy.
Mấy lần sau em làm tốt hơn nhiều. Kết quả sau khi đi ăn thôi nôi về khả năng sử dụng thắng tay depa ngang dốc của em lên thấy rõ :D :D. Nói chung cái gì cũng phải tập luyện thì mới làm tốt được. :D :)

Hạng B1
1/5/08
56
5
8

Nghe các bác bàn luận đề tài này tôi thấy cũng ngại bởi mình chưa tập bài này lần nào với số MT. Xin các bác chỉ dẩn là tôi chạy Ford Everest (thắng tay loại kéo ở phía trước) thì có thể dùng phối hợp với chân ga + côn không vậy? Hay với loại xe này mình chỉ có thể dùng ga + côn thôi? Có gì chiều nay tôi tập thử trong dốc lên ở CQ xem sao.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: gaucha

Nghe các bác bàn luận đề tài này tôi thấy cũng ngại bởi mình chưa tập bài này lần nào với số MT. Xin các bác chỉ dẩn là tôi chạy Ford Everest (thắng tay loại kéo ở phía trước) thì có thể dùng phối hợp với chân ga + côn không vậy? Hay với loại xe này mình chỉ có thể dùng ga + côn thôi? Có gì chiều nay tôi tập thử trong dốc lên ở CQ xem sao.

Là sao bác?? Đề pa ngang dốc không phải thi cử gì thì dừng chơi tí thì giữa dốc là dừng lại phối hợp ga+côn rồi tới luôn (mang tính diễn chơi) , còn dừng vì lý do khác thì cần thắng tay, sau khi xe dừng hẳn kéo chặt thắng tay, sau đó theo trình tự mà đề pa. Nếu thắng tay không tốt hay hỏng thì tìm vật chèn cho bánh sau rồi đề pa.

Hạng D
4/10/07
1.364
4
38
TP Đà Nẵng
phanchutrinh.com.vn

Trích đoạn: hanx

Em vẫn cứ lấn cấn cái bài này các bác ạ
Lúc nãy xuống dưới hầm để xe của chung cư nhà em, thử chạy lên lưng chừng dốc dừng lại và đề bar đi tiếp - luyện thêm ấy mà :D
Nhấn côn và phanh chân lút luôn - xe vẫn hơi trôi ngược lại - có lẽ tại phanh chân không tốt?
Kết hợp luôn cả phanh tay - vẫn trôi xe khi chưa nhả côn.

Còn lúc nhả côn để đề-bar lên dốc
Mặc dù đã thêm chút ga nhưng vẫn một vài lần xe chết máy.
Có phải cái dốc hầm ở chung cư em độ dốc cao quá không?
Hay côn+số 1 của Siena là như vậy? Không được đủ khỏe để trườn qua những cái dốc lớn như thế?

Em cứ mạnh dạn đưa ra hết các tình huống như vậy để các bác tiện tư vấn cho em

Bác muốn đề pa lên dốc thì thắng tay phải ăn. Sau đó bác đạp côn cài số 1, kết hợp nhả côn, đạp ga khi nào cảm giác xe nhích lên thì thả thắng tay, vù.:D