Hạng D
8/5/16
2.243
6.444
113
Chở gia đình bắt buộc phải đi cẩn thận, giữ khoảng cách và tốc, lại chờ mình bị vào thế ép rồi lên đây hỏi. NU hết phần người khác
Thì người ta không biết nên mới hỏi, liên quan gì NU hay khôn liền ở đây?
Tình huống a chủ thớt đưa ra là cái xe tải nó quá dài ở một khúc cua gắt. Không là tài xế xe tải/cont thì làm sao mà dự trù được cái đít tải/cont nó lấn qua lane của mình vậy.
Thôi a về CNL đi, láo nháo bên này rối mọi người :D

Hạng D
9/1/15
2.721
4.070
113
40
Ông cha ta từng nói. " Tránh voi chả xấu mặt nào".
Nói gì nói bạn cương, lỳ, tự tin trước mấy chú này là bạn sai cái đã. sai ở đây là sai với gia đình bạn, bản thân bạn, người ngồi trong xe bạn chở. Vì nếu lỡ sự cố xẩy ra thiệt thòi nhất là mấy người đó đôi khi chả còn cơ hội để cãi cố

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng B2
18/2/21
295
3.661
93
Mấy đèo này em cũng đi vài lần. Vào cua là bóp còi, nhá đèn thôi. Thường xe ngược chiều họ cũng sẽ còi lại, mình chủ động đi chậm hết sức có thể để nhường xe tải nó đi trước thôi à.

Khó qúa thì giơ tay xin lùi xe lại cho xe tải nó qua thôi. Đường đèo cũng hiếm khi có xe sau dí sát đít (trừ cái đèo Bảo Lộc)

• Like
Reactions: wuynhzu and gahuy
Tập Lái
19/8/07
37
27
18
Tôi tự rút kinh nghiệm khi leo đèo là:
1/ Nắm trước mấy cái đèo đó dài ngắn, nguy hiểm ntn.... nếu có thể. Rồi mới tính thời điểm lên đèo. Kiểu như mùa mưa thì canh đi sáng đến trưa thôi hoặc tính đường khác nếu nghe tin đường bị gì.
2/ Cố gắng đi theo đúng lain của mình và đi cẩn thận. Đặc biệt nên dùng số M hoặc gài số nhỏ để phanh động cơ.
3/ Khi gặp mấy thằng đi ngược thì bóp 1 cái còi, nhá 1 cái đèn cho nó biết. Nếu nó lấn nữa thì dừng, chủ động tránh nó.
4/ Tránh FOMO theo mấy thằng vượt ẩu, có lần đi đèo Lò Xo có thằng địa phương đi bán tải vượt cái vù hết hồn. Đi lúc thấy kẹt xe, thì ra xe nó tông vô vách, mém rớt xuống vực.

Hạng B2
14/5/24
108
3.745
93
41
Tình huống này mình bị 1 lần cách đây 3 tháng, cũng đi 28B này từ Phan Thiết lên ĐL, mình chuẩn bị vào cua thì linh tính thế nào mình ra phanh lại và vừa lúc đó thì 1 xe container đỗ xuống vào cua, đầu container thì qua được xe mình nhưng góc cạnh container thì rất sát đầu xe, mình nghĩ nếu mình ko dừng và vào cua thêm 1-2m là dính nguyên góc công lọt đèo rồi. Sau vụ đó, lúc về mình đi QL55 thấy thoải mái hơn nhiều dù 28B mình đã đi rất nhiều lần và là tuyến nhanh và ngắn nhất từ Phan Thiết lên ĐL.
Em cũng bị 1 lần, trên đường đèo vô hầm đất sét Đà Lạt.

Em vừa leo lên khúc cua, thấy cái bóng 1 thằng bus to vật đổ xuống. Em thắng dúi dụi. Cha tài bus chắc đổ đèo để số 0 hay sao, trường cái vèo, tán móp kính hậu xe em.

Cũng chả biết cầu chúc gì cho mấy tài xe lớn chạy bạt mạng như vậy.

Hạng D
26/3/15
1.421
23.831
113

Em vừa leo lên khúc cua, thấy cái bóng 1 thằng bus to vật đổ xuống. Em thắng dúi dụi. Cha tài bus chắc đổ đèo để số 0 hay sao, trường cái vèo, tán móp kính hậu xe em.

Chỗ đường hầm đấp xi măng này thì đúng như anh nói, các xe khách đoàn vào ra rất nhiều, xe dài nên vào cua nó lấn hết sang lane mình. Em chạy hay liếc GG Map để biết mà chủ động xíu. Phải chi các đường đèo làm như Khánh Lê, khúc cua nào cũng khoét rộng ra, có gì thì còn có chỗ đánh lái vào đó núp cũng giảm bớt phần nào

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Chả có cái kinh cmn nghiệm gì cả!
Cứ tới khúc cua như thế thì giảm tốc độ, gọi là bò qua cũng được.
Vì đây là đường 2 chiều/1 lane ko lươn cứng.
Chứ nó mà 1 đường, 1 chiều...Tớ ôm 100km/h là easy ... :(

• Like
Reactions: cheetah and badape
Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm
Tình huống này là duyên số, là hy hữu và cũng là may mắn, chứ chả có cái kinh nghiệm gì cung này, cứ cua tới cua lui liên tục thì cứ đúng tốc độ mà chạy thôi, thấy kịp thắng sớm để bảo toàn là ok rồi!

Hạng D
30/7/16
2.683
60.551
113
Anh chủ xử lý vậy là hay rồi. Trên hết là không ai việc gì !
Mình đi đường ĐL bị xe rau lấn hoài.
Bỏn cũng hay lắm, nếu lấn sau thì nhá đèn, còi om sòm. Lấn trước thì nhá đèn từ rất xa.
Hình như bỏn cũng biết, xe mình còn lỗ tránh vào bỏn mới lấn.

Hạng D
30/7/16
2.683
60.551
113

Có gì, trú đập cửa phóng lên bìa rừng.
Khỉ mà xợ à???

• Haha
Reactions: badape