Hạng B2
14/5/24
108
3.745
93
41
Anh chủ xử lý vậy là hay rồi. Trên hết là không ai việc gì !
Mình đi đường ĐL bị xe rau lấn hoài.
Bỏn cũng hay lắm, nếu lấn sau thì nhá đèn, còi om sòm. Lấn trước thì nhá đèn từ rất xa.
Hình như bỏn cũng biết, xe mình còn lỗ tránh vào bỏn mới lấn.
Chánh quỉ chạy xe rau kinh nghiệm quá.

Nhớ lần tới, đến cua mình chạy từ từ dùm nhé. :D

• Haha
Reactions: wuynhzu
Hạng C
15/1/22
831
1.211
93
48
Chả có cái kinh cmn nghiệm gì cả!
Cứ tới khúc cua như thế thì giảm tốc độ, gọi là bò qua cũng được.
Vì đây là đường 2 chiều/1 lane ko lươn cứng.
Chứ nó mà 1 đường, 1 chiều...Tớ ôm 100km/h là easy ... :(

Chuẩn bác ơi! Đường đèo, góc cua gắt + đường 2 chiều mà không có lươn cứng thì có nhiều yếu tố bất ngờ nên giảm tốc độ để làm chủ tình huống là cách an toàn nhất.

Đừng chỉ dựa vào yếu tố mình chạy đúng làn đường, đúng tốc độ - nên mình luôn đúng.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng D
18/2/10
3.276
3.135
113
May tài này chạy còn chậm, nên xử lý được!
Chứ tài này tới cua nhanh hơn 1-2s và vị trí gần khúc cua hơn thì ... xác định rồi!

Những tình huống này ko thể nói cách xử lý của mình hay-dở được, còn phụ thuộc vào thằng sát nhân chiều ngược lại!

kq confirmed
Hạng C
9/9/05
505
4.482
93
kinh nghiệm của mình đi đèo:
1. Mở map để quan sát trước chỗ nào cua.
2. gần cua nếu có gương lồi thì đá đèn, bấm còi báo hiệu cho xe ngược chiều, quan sát phía sau và bên phải có xe máy không.
3. Thấy đầu xe tải là giảm tốc độ liền, không cần biết mình đang lên dốc hay xuống dốc, chừa đường cho xe dài nó qua cua trước

Như trong clip, ngay khúc cua mà đường hẹp, vừa thấy được đầu xe tải là cái đuôi nó ra tới phần đường bên mình rồi, gặp trời mưa và nó đang chở hàng nặng cái nữa là rủi nhiều hơn may.

Hạng B2
27/2/23
389
610
93
31
đi đèo nếu khuất tầm nhìn thì đừng bao giờ chém cua, mà học cách k chém cua đi ở bất cứ đường nào để chủ động, đi nhanh chém cua rất nguy hiểm

Hạng C
6/8/17
911
745
103
bốn bể
e thấy các gương cầu ở đường 28b này nó lắp loại gì mà khó nhìn kinh, gió thổi đung đưa như đồ nhựa lởm

Tập Lái
21/2/19
37
48
18
39
Cách đây 2 tuần em cũng vừa đi cho tụi nhỏ đi DL chơi và cũng qua 28B này, xe nhà e Kia Seltos. Đường đèo nhỏ hẹp ntn thì tránh voi chả xấu mặt nào các bác ah, đằng sau tay lái còn cả gia đình của mình nữa, em thì ít đi đường đèo nhưng cũng xin chia xẻ ít kinh nghiệm của em:
1. Vào các khúc cua gắt, đặt biệt là mình đi từ dưới lên thì tuyệt đối ko chém cua chặt góc, tập trung quan sát các gương cầu và đi sát vào lề phải -> Mấy anh tải nặng mà đổ dốc thì quán tính lớn, thắng ko dừng ngay đc và thường xe dài nên hay lấn lane của mình.
2. Đổ dốc thì dùng số thấp để động cơ hãm tốc, thường e chỉ dùng số 2 or 3 STD, vòng tua máy nó loanh quanh khoảng 2k vòng/phút or hơn tí, máy nó hơi gào tí nhưng an toàn, trường hợp dùng phanh thì phanh dứt khoát để hãm tốc độ lại rồi thả ra, tuyệt đối ko rà.
3. Tới cua cùi chỏ khuất tầm thì nên nhấn kèn phát để nếu hướng đối diện có xe thì họ cũng sẽ đáp lại -> đôi bên chủ động giảm tốc tránh nhau
4. Tuyệt đối ko vượt nhau khi leo đèo or đổ đèo, em đi 28B với 27 đèo Sông Pha (Ngoạn Mục) mấy bác 16 chỗ chạy kinh lắm.