Hạng D
26/11/15
1.321
968
113
31
Người mang điện tích + (ma sát tạo điện khi mặc áo, giống như bác cở áo nó cứ nổ tẹt tẹt ý), vỏ xe -, nên khi sờ vào xe sẽ bị giật nhẹ bình thường ạ,

Tập Lái
27/12/16
35
41
18
Là do tĩnh điện trên cơ thể, nguy cơ tích tĩnh điện càng cao khi làm việc trong phòng lạnh - khô, thời tiết mua đông, đặc biệt là làm việc trong văn phòng máy lạnh, phòng máy tính có nền lót thảm (ma sát giữa giày/dép với thảm).
Xử lý bằng cách chạm tay vào tường, cây, rửa tay,...trước khi mở cửa xe (để xả điện với dòng nhỏ hơn) vì trường hợp này bạn chạm vào cửa xe/tay vịn cầu thang, tay nắm cửa văn phòng,...đều có trường hợp xả tỉnh điện tương tự (cảm giác bị điện giật)

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.042
93
Thay toàn bộ đồ trong xe từ nỉ sang da, không có gì tích tĩnh điện hết thì nó không giật nữa.

Hồi xưa đi làm IT support, mấy cô văn phòng hay có thói quen vô tới nơi là bỏ giày ra đi chân không chạy cho lẹ, cái dòng thảm lót sàn + vớ da nó tích điện khủng khiếp luôn. Mình lò dò từ ngoài vào, cổ toe toét cười bắt tay cái là giật tung người lên, mình cứ dụ mãi điện anh mạnh lắm em ạ, mà chả giật được cô nào tung người cả :p

Hạng C
15/6/16
842
1.118
93
40
Cái này tuỳ cơ thể mỗi người nhé. Nhớ lúc nhỏ có cái áo len nó hay lắm, mặc trên người lúc cới ra nó kêu tách tách. Nếu ở trong tối còn nhìn thấy đc tia lửa nữa.

Hạng B2
24/11/18
494
438
63
HCM
móc thêm sợi xích như xe bồn nha, tòn ten lẻng kẻng bắt max xuống đất khi chạy hì hì :)

Hạng F
3/10/15
9.831
12.097
113
Ảnh minh họa là của tay nắm cửa xe nào mà trông đẹp vậy nhỉ

Hạng D
10/12/13
2.500
6.091
113
Xe ghế nỉ + người nhiều lông + khô hanh: giựt ráo trọi.
Hồi e đi Las Vegas, ngồi trong xe bạn em đưa tờ tiền cho e nó giựt lên lửa xanh luôn. Mà e toàn bị, bạn em chắc....trụi lông nên ko bị. hic hic hic

• Haha
Reactions: Osin