Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Em Cap ghẻ của e cứ lên xe là để máy lạnh Lo, lạnh teo 1 số thứ. Vừa chia tay e nó tính làm e City đi đưa đón con đi học, lâu lâu cho bọn nhóc đi chơi mà vụ này tâm tư quá. Vừa mua về mang ra mổ xẻ vợ e xà xẻo chết. Bả nói mua vios, e nói city ngon hơn, ngon hơn thế nào vừa về đã đục đẽo cắt dán, hơi bị căng :D
Sử dụng xe cũng nên biết vọc tí thì hay hơn bác ạ, chứ ko dễ ăn bánh vẽ của mấy anh thợ.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Bác Daniel chơi dữ, vừa ống bảo ôn vừa có cả che khe hở bằng inox, cái này chắc em phải nhờ bác làm giúp rồi hehehe
Cái này em không dùng ống bảo ôn, chỉ làm 1 phần ron mỏng = mút để có độ dao động vốn có của két nước như thiết kế ban đầu của hãng thôi.

• Like
Reactions: Gary Hoàng
Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Sử dụng xe cũng nên biết vọc tí thì hay hơn bác ạ, chứ ko dễ ăn bánh vẽ của mấy anh thợ.
Xe mới đục đẽo vợ xót thôi, chứ con Cap của e cái gì tự làm đc e làm hết: thay lọc gió, lọc máy lạnh, sửa ống xịt nước rửa kính, vệ sinh bugi, thay bơm xăng, bóng đèn... e đều tự làm.
Suốt ngày đục đẽo nên vợ e thấy e khổ quá mới đem bán mua xe khác đấy. Vợ ko hiểu đó là đam mê của mình khi đc chăm sóc xe.

Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Cái này em không dùng ống bảo ôn, chỉ làm 1 phần ron mỏng = mút để có độ dao động vốn có của két nước như thiết kế ban đầu của hãng thôi.
Bác up ảnh chi tiết được ko ạ? Để em học hỏi xem với :)

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
bác mở khoang máy lên nhìn thì biết cần làm thế nào để che khe hở thôi mà

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Vậy em nghĩ thế này, như các bác ngoài hn có đo để che kín hết thì kích thước khung sẽ là 63x43, em sẽ lấy mút làm kích thước này rồi tạo khung nhôm phía trong chứ ko để phía ngoài nữa. Như vậy chỉ cần 1 khung thôi là đủ.
Em dán mút phía trong cũng có lý do ấy bác, chứ dán bên ngoài nó đơn giản hơn mừ :D

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Sau 1 thời gian sử dụng khung của bác @DanielDang cộng với ống bảo ôn chắn phần trên của két nước, mình nhận thấy như các bác ở ngoài Bắc đã nhận xét: quạt quay liên tục nhưng không còn tiếng hú, khác với nguyên thủy là quạt có nghỉ rồi lại hú lớn khi hoạt động. Không biết hiện tượng này có tốt hay không nhưng 3 ngày nay, mình đã tháo khung ra, chỉ sử dụng 1 ống bảo ôn dài khoảng 80 cm chắn khe hở của két nước, giống như cấu tạo của Civic, CR-V chỉ chắn phía trên.
Kết quả tốt ngoài sức tưởng tượng, hơi vẫn lạnh như cũ nhưng gió mạnh hơn. Bật gió số 2 nhưng nghe như nấc số 3 nên độ mát được tăng lên rộng và mạnh hơn. Quạt cũng được ngưng nghỉ gần giống nguyên thủy và ko có tiếng hú. Cái nóng Phan Thiết 36 độ chỉ cần gió số 2, lạnh số 4 là đủ.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Chỉ cần cạnh trên là đủ rồi em. Dễ lắp đặt hơn nữa, chỉ gắn vào hai đầu tam giác của két nước thôi. Nghiên cứu tiếp nha.
Bản final của em rồi, thấy rất hài lòng và ko thay đổi gì nữa đâu anh :). Chuyển qua DIY vụ khác ^___^