Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
Chào các bác,

Con em năm sau vào lớp 1, em chuẩn bị ký hợp đồng với 1 trường cung cấp đào tạo cho 12 năm từ lớp 1 đến lớp 12. Nhà trường có gói học phí ưu đãi nếu đóng 1 lần cho cả 12 năm. Tuy nhiên trong hợp đồng có 1 điều khoản

ĐIỀU 7: BẤT KHẢ KHÁNG
7.1. Bên A không phải bồi thường cho Bên B trong các trường hợp bất khả kháng như: Trường bị tổn thất không thể hoạt động do thiên tai, dịch họa, chiến tranh, thay đổi chính sách của Nhà nước, hoặc do các lý do khách quan khác ngoài khả năng giải quyết của Bên A.

Em vẫn còn lo ngại cho phần in đậm ở trên. Theo các bác thì điều khoản này có bình thường? và các bác tư vấn giùm làm sao để giảm thiểu rủi ro khi vấn đề bất khả kháng trên xảy ra?

Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113
Các chủ thể cung cấp sản phẩm, dịch vụ... thường cố gắng tự bảo vệ mình trước những rủi ro tiềm ẩn, vậy nên điều khoản bất khả kháng trong hợp đồng như thế này cũng hoàn toàn bình thường thôi, bác chủ ạ. Tuy nhiên, bác có thể yêu cầu:

1) Dạng trường này dễ rơi vào hình thức được cấp giấy phép hoạt động có thời hạn. Bác đề nghị xem giấy phép của trường nếu thời hạn ko đủ 12 năm thì việc ưu đãi bằng cách thu học phí 12 năm một lúc là sai luật. Khi có tranh chấp, ra tòa thì hợp đồng này sẽ bị vô hiệu.

2) Đề nghị nhà trường cho xem bảo hiểm rủi ro trong hoạt động giáo dục (nếu có) và xem phạm vi bảo hiểm của hợp đồng đó. Nếu chưa có, bác cứ hỏi và đặt thẳng vấn đề với nhà trường nên có bảo hiểm cho các hoạt động này và đương nhiên phụ huynh học sinh là các chủ thể có quyền lợi nghĩa vụ liên quan, sẽ được bồi thường tương ứng.

3) Đề nghị liệt kê, đóng khung toàn bộ các tình huống bất khả kháng nào mà có thể trở thành lý do khách quan sau này để nhà trường có thể vịn vào đó mà thoái thác trách nhiệm, tùy tình huống cụ thể mà bác chấp nhận hoặc yêu cầu nêu rõ tỉ lệ bồi thường phù hợp.

Chúc bác mau sớm đưa F1 vào trường tốt nhé. :)

Hạng D
24/4/13
1.265
1.166
113
Em thấy điều này là bình thường. Em làm hợp đồng bao giừo cũng phải chêm vào cho yên tâm. Ở Việt Nam cái này là cái đáng sợ nhất và không bao giờ được biết trước

Hạng C
17/9/14
879
3.147
93
Chủ thể luôn nắm đằng cán nên rút bác đứt tay.
-Vế đầu thuộc về Nhà nước : pó tay
- Vế 2 không rõ ràng ,như thế nào là khách quan nên liệt kê hết ra .
Nếu kinh tế bác thoải mái thì đóng hết,còn lăn tăn câu chữ 3 năm một - chia nhỏ rủi ro.

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
đề nghị bác nên tham khảo ý kiến tư vấn của luật sư. phĩ tư vấn chỉ 200k thôi nhưng mình cảm thấy yên tâm. trường nào mà thu 1 lần 12 năm em không tin

Đây nè bác http://aesvietnam.edu.vn/ho-tro-chinh/thanh-vien-dac-biet.html

việc đóng 1 lần 12 năm là lựa chọn nhà trường cung cấp cho khách hàng / phụ huynh thôi ... lựa chọn này có ưu thế hơn khá nhiều so với việc đóng từng năm

Trường này nằm trong khối Khôi Nguyên gồm CIS, BCIS, CVK