Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54
Theo em được học thì luật GT đường bộ VN chỉ cho phép vượt bên phải xe khác trong các trường hợp:
1. Xe phía trước có tín hiệu và đang rẽ trái.
2. Các xe làm nhiệm vụ, hoặc sửa chữa,.. mà không thể vượt được bên trái.
Nhưng trên đường em thấy nhiều bác vẫn vượt rất thản nhiên bên phải nếu đường rộng, nhiều khi thấy có cả "vàng" cũng không thấy thái độ gì.
Em không dám bắt chước vì vẫn thấy..."tờ.. lê.. rê.. ghê" thế nào ấy.
Xin các bác chỉ giáo!

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
RE: Điều kiện vượt bên phải?

Chài ai cái nhà bác này còn muốn chỉ gì nữa?! Bác tự xem lại câu 1 và 2 của bác - chấm hết..[8|] à quên, chưa hết, có khi đường nhiều làn, mà cho phép 1 loại xe chạy trên mấy làn cùng lúc, thì chuyện bác làn trong chạy nhanh hơn bác làn ngoài là pình thường, có phải thế không các pác ơi??! [8|]

Hạng C
15/6/04
821
12
0

nếu đường có nhiều làn thì làn ngoài cùng bên trái bao giờ cũng có tốc độ cao nhất, chuyện xe ở làn trong vượt xe ở làn ngoài thì rõ là sai rồi.
Tuy nhiên, nếu làn ngoài quy định là dành cho xe con mà lù lù 1 ông xe tải 15t ở phía trước chạy ì ì thì các bác xử lý thế nào ? người điềm đạm sẽ nháy đèn để xin vượt, thường là ông tải sẽ nhường, người hấp tấp thì xi nhan phải và vượt phải luôn.
Trong TP, nếu điều kiện cho phép, bác muốn vượt phải 1 xe tải phía trước, theo chủ quan của em, *** sẽ cho qua. Lý do : nếu xe tải tránh sang phải cho bác vượt thì rất dễ gây ùn tắc giao thông sau khi bác vượt, vì xe tải sẽ ko trở về làn được nữa. còn nếu nó ko cho bác vượt, thì ở tốc độ chậm xe tải càng dễ gây tắc đường vì kéo theo 1 dòng xe lũ lượt phía sau -> giải pháp tình thế là cho các bác vượt phải !

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Trích đoạn: longcg
.... có khi đường nhiều làn, mà cho phép 1 loại xe chạy trên mấy làn cùng lúc, thì chuyện bác làn trong chạy nhanh hơn bác làn ngoài là pình thường, có phải thế không các pác ơi??! [8|]
Đúng roài!Em bổ xung thêm cho ý kiến bác Longcg:nhưng là ở trong thành phố,còn xa lộ liên tỉnh thì vẫn không đươc phép vươt phải.:D

Hạng B1
20/1/07
83
0
6

Em chạy xe còn thấy các bác khác xin vượt lúc trên cầu nữa cơ, cậy mình có chút hiểu biết luật GT em dứt khoát không nhường đường, thế là các bác í đánh sang luồng phía bên kia (phía bên chiều ngược lại) và vượt lên, không thèm quan tâm vạch đôi liền màu vàng là gì cả. Pó tay!

Ngoài lề tí: ông thầy em người Hà Lan bảo: tao sang nước mày, khi đi từ sân bay NB về thành phố thì khoảng 15' đầu tao nghĩ chúng mày đi phía bên phải, sau đó thì tao không rõ chúng mày quy định đi phía bên nào nữa :mad:

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.805
113

Trích đoạn: nghiemhung
Ngoài lề tí: ông thầy em người Hà Lan bảo: tao sang nước mày, khi đi từ sân bay NB về thành phố thì khoảng 15' đầu tao nghĩ chúng mày đi phía bên phải, sau đó thì tao không rõ chúng mày quy định đi phía bên nào nữa :mad:

Bác trả lời là "Bên tao mềm dẻo lắm! Chỗ nào trống là được đi!" :mad:

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Tóm lại là vẫn sai luật. Như bác STINGER nói thì có lẽ cũng nên châm trước cho lỗi này vì đỡ gây cản trở giao thông.
Tất nhiên khi vượt như vậy có xảy ra chuyện gì thì mình là người chịu tội các bác nhẩy.

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Đi đường 5 mà quen kiểu vượt phải,có ngay xe Cont. nó ép cho bẹt như tờ"Bu-Nua",lúc đó chỉ có nước:"Vào đi,ra Xúc":D:D:D.Chớ dại!Chớ dại!

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Em cũng nghĩ như bác "MÌN" nên chưa bao giờ vượt bên phải.

Vượt phải xe cont trong khi nó xi nhan và bắt đầu rẽ trái ..theo sách của bác tuandq là toi mạng.

Báo cáo các pác là em tuyền vượt phải :D vì việc đang vội mà mấy chú xe chạy trươc kô nhường, đèn quay, đèn chớp, còi rúc điếc tai mà nó cứ như đui và điếc lun. Kô vươt thế thì làm zdề? ( E chạy đôi khi kô theo luật mong các bác phá lệ cho E) :D