Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.805
113
RE: Điều kiện vượt bên phải?

Trích đoạn: Lái_xe_cẩu
Báo cáo các pác là em tuyền vượt phải :D vì việc đang vội mà mấy chú xe chạy trươc kô nhường, đèn quay, đèn chớp, còi rúc điếc tai mà nó cứ như đui và điếc lun. Kô vươt thế thì làm zdề? ( E chạy đôi khi kô theo luật mong các bác phá lệ cho E) :D

Cũng báo cáo bác là xe bác to chẳng kém xe nó thì mới chơi trò ấy được, chứ xe tui bé tẹo thì tránh là hơn. :D

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: STINGER

nếu đường có nhiều làn thì làn ngoài cùng bên trái bao giờ cũng có tốc độ cao nhất, chuyện xe ở làn trong vượt xe ở làn ngoài thì rõ là sai rồi.
Cái này thì 100% bị phạt.
Tuy nhiên, nếu làn ngoài quy định là dành cho xe con mà lù lù 1 ông xe tải 15t ở phía trước chạy ì ì thì các bác xử lý thế nào ? người điềm đạm sẽ nháy đèn để xin vượt, thường là ông tải sẽ nhường,
Rất nhiều khi họ chẳng nhường bác ui.
người hấp tấp thì xi nhan phải và vượt phải luôn.
Và dính chưởng[8D]
Trong TP, nếu điều kiện cho phép, bác muốn vượt phải 1 xe tải phía trước, theo chủ quan của em, *** sẽ cho qua.
Thực ra là theo chủ quan của ***:D.
Vấn đề mà tôi thắc mắc,là chưa bao giờ thấy xe tải chạy như rùa bò làn ngoài cùng mà bị phạt cả.Mà nghĩ mãi thấy cũng kg phạt được[8D]vì đơn giản họ bảo làn trong kẹt.(Vd đường 2 làn,bên trong có hàng rào sắt,làn trong vừa xuất hiện xe máy).
Cho nên xe ta chỉ còn 2 cách,hoặc sắp hàng bò theo xe tải,hoặc vượt phải và bị phạt[8D]

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Vượt phải xe cont trong khi nó xi nhan và bắt đầu rẽ trái ..theo sách của bác tuandq là toi mạng.
Em chưa hỉu, bác có thể nói rõ hơn được ko?

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Các bác cho e đóng góp tí.
Tình trạng vượt bên phải theo e chủ yếu là ở những đoạn đường có giải phân cách các bác nhể.
Đi đường đúng là nhiều khi khó chịu nhưng nhiều khi cũng phải thông cảm, đôi khi cũng nên sợ mà tránh xa thôi.
Trường hợp e sợ là gặp phải những chiếc xe ben chở đất. Các chú đó dù chạy sau hay chạy trước e cũng nhường nhịn. Một phần là do “một điều nhịn là 9 điều lành”, phần nữa là do tay lái các chú ấy lụa quá lắm, thường dí sát đít mình rồi còi thật to. Những ngày mới chạy xe mấy lần tí nữa thì són đái ra quần (các bác cười e cũng được vì e bây giờ nghĩ lại cũng buồn cười mà). Trường hợp đó các a xe ben chở đất muốn vượt bên nào thì e cũng né tránh cung kính nhường nhịn cả. mà chạy sau các a đó e thường giữ khoảng cách thật xa, sợ đất đá nó mà rơi vào cái vỏ trứng của e thì tiêu.
Còn khi gặp xe tải nặng chạy chậm quá, e thường lán sang phải tí chút để quan sát. Nếu thấy đường an toàn cho xe tải tránh thì e lán về bên trái tí chút cho mình thấy được gương chiếu hậu xe tải đi trước. E nhá đèn cho xe trước thấy e muốn vượt, khi thấy xe trước thiện chí muốn nhường đường thì e bật xi nhan xin đường, dấn tới và xe trước cho vượt là e vượt nhanh, dứt khoát.
Có những trường hợp, xe tải đi trước nặng quá, chạy chậm mà không muốn tránh, họ thường đi nép sát vào con lươn (e hiểu là họ muốn mình vượt phải), e lán sang phái tí chút nhìn thật xa khi thấy an tâm (không thấy áo vàng hoặc không thấy xe máy đứng thành đám thật đông, hoặc trước đó đã chào hỏi các bác đi ngược chiều mình) thì e bật đèn xi nhan phải và vượt. Cái này thì không biết các chú *** có hiểu cho lòng e không vì nguyên tắc quá làm sao mà lưu thông được, có khi còn gây tắc đường nữa.
Có bác còn nói nhỏ với e là khi vượt phải đừng bật đèn xinhan vì như vậy nếu có *** đàng trước thì các chú ấy dễ thấy. Không biết nên hay không? e chưa áp dụng vì thấy không an toàn.
Riêng e thì hạn chế tối đa vượt phải. Chả là e bị 1 lần ở Long Thành rồi. May mà các chú xét mức độ thành khẩn nhận lỗi và thấy mình có vẻ quyết tâm sửa chữa lắm nên thương tình quyết định phạt mang tính giáo dục, giảm tội cho còn “Điều khiển xe du lịch dừng xe sai quy định, vi phạm điều 9 khoản 3 điểm g” phạt 100K và phải tự tới kho bạc NN h.Long Thành nộp chứ các chú không nộp hộ.
Bài hơi dài các bác hỉ? e tính tách ra để câu bài -> mau lên hạng, nhưng thỉnh thoảng đăng nhập server hay báo lỗi nên thôi.
e chào các bác ạ.

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Trích đoạn: Rebel

Vượt phải xe cont trong khi nó xi nhan và bắt đầu rẽ trái ..theo sách của bác tuandq là toi mạng.

Nó sẽ đánh lái sang hết phần đường bên phải để lấy vòng cua, lúc ấy bác chen vào trong thì bẹp dí chớ sao nữa! [8|]

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Trích đoạn: longcg

Nó sẽ đánh lái sang hết phần đường bên phải để lấy vòng cua, lúc ấy bác chen vào trong thì bẹp dí chớ sao nữa! [8|]
À cái đó thì chắc ae đều hỉu cả. Những con "ác mộng" đó bao giờ cũng phải mở cua rất rộng, em không dám chen vào kiểu đó đâu. Với lại vượt phải bao giờ cũng tính đường thật rộng để còn có chỗ cựa chứ bác nhẩy?

Hạng B2
7/7/05
256
1
18

Trích đoạn: STINGER

nếu đường có nhiều làn thì làn ngoài cùng bên trái bao giờ cũng có tốc độ cao nhất, chuyện xe ở làn trong vượt xe ở làn ngoài thì rõ là sai rồi.

Từ lâu E cũng rất phân vân vấn đề tốc độ theo mỗi làn đường, hôm nay mới thấy bác Stinger nói rõ vấn đề này. Bác có thể nói rõ hơn là các làn đường được quy định tốc độ thế nào? Luật nào nói là làn trong phải đi tốc độ thấp hơn làn ngoài? để E tin chắc vào ý kiến của Bác. Em muốn biết chắc vì E cũng vẫn thường vượt phải khi có hai làn đường riêng cho mỗi chiều, giữa có giải phân cách cố định v.v

Tks.

Hạng C
18/3/05
651
12
18

đôi khi cũng phải vựot phải vì:
- xe trước đi rùa bò
- xi nhan + nháy phá + còi ... họ cũng không nhường (đường vắng đủ đk để họ nhường mình).:mad:

em thấy nhiều trường hợp xe sau vượt phải mình ngay trong ngã 3 ngã tư (tức là mắc thêm tội nữa) mà cũng không thấy XXX đứng ở đó động tĩnh gì.

quote:

Khi bác cont này quay thì cái đuôi dài sẽ ngoáy rất nhanh, nếu bác ko tính trước thì nó sẽ quẫy vào vợ bác.:D

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Kiểu này thì em không dám vượt phải rồi. Bác nói cái đuôi nó"quẫy" là em đã thấy hoảng rùi.