Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dinamo của xe Nissan

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com
Chào các Bác,
Hôm Chủ nhật vừa rồi xe em bị hỏng Dinamo nên sau khi đến điểm dừng thì điện bình Accu cũng gần hết luôn và nằm liệt tại chỗ đỗ. Em không rành về hộp Dinamo này lắm, mong các bác cao kiến cho lời khuyên về nguyên nhân của sự cố và có cách gì khắc phục hoặc sửa chữa được nó không ? chứ chẳng may đi đường xa mà liệt dọc đường thì khổ cho thân em lắm lắm!
Xin cảm ơn các bác trước.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Dinamo của xe Nissan

Tạm xem như xe bác hỏng Máy Phát thật...! :)
Các hư hỏng thường gặp nhất của nó là :
1. Hỏng vòng bi, gây kẹt và cháy vì quá nhiệt, có thể làm hỏng cả Curoa dẫn động.
2. Mòn chổi than ( nhẹ tội nhất! :D)..
3. Cháy cuộn dây ( tốt nhất là mua lun cục mới cho rồi..)
4. Cháy Diode ( thay dễ và rẻ!)
5. Cháy bộ Built-in Regulator ( hay gọi là IC), thay vào chạy cũng tốt nhưng hơi mắc.
CHúc bác mau chữa lành bệnh cho em nó nhé..!;)

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Cám ơn các Bác đã cho lời khuyên bổ ích,
Em xin diễn tả sơ như sau : lúc em đề máy chạy từ Q.7 để đi qua Q.1 thì vẫn đề máy hoạt động được, nhưng sau khi bật máy lạnh ở số nhỏ nhất thì thấy điện đồng hồ báo giờ cứ lịm dần đi mặc dù xe đang chạy ; còi và đèn báo qụeo cũng ngóm luôn; em tắt máy lạnh thì nó lại sáng lên một chút, em đoán Dinamo không còn tác dụng nữa rồi nên xe chỉ còn phóng điện Accu nuôi tạm mà thôi. Đến khi em dừng xe ở điểm đỗ bên Q.1 thì chính thức đèn Accu không sáng nữa (như trước khi đề máy) nên xe nằm liệt tại chỗ. Căng wá em đành nghiến răng mua hẳn 1 bộ Dinamo khác giá 700K, sau khi nhờ một anh thợ đo đạc lại điện xem có cách gì khắc phục được không; Anh trả lời : tiêu rùi !

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

chim xanh của tui cũng phải thay alternator rùi pác ơi

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Có lần tôi đã nêu ý kiến : Máy Phát và Máy đề chưa có bao giờ ( Đúng ra là cực hiếm ) bị hư tới mức phải vứt đi cả , thế mà hôm nay lên đây thấy có hai Bác : Bác Nisan và Bác Giáo Làng vừa đụng chuyện đã hăm hở thay luôn cả cụm !? [8|][:-]

Hôm nay cứ thay đi , biét đâu ngày mai vẫn thế ! [:-]

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

sao tôi không biết ae nhà bác sĩ sớm hơn nhỉ :mad:[&:]:(

hăm hở là thế nào [&:] xe đi không được bọn nó bảo thay, nếu không thay thì ... gọi bác Lái xe cẩu à [&:] lúc đó đã biết Quang ốm là ai đâu [8D]

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Bác Đề ui,
Chuyện là thế này:
- Năm 2002,tuy chưa bít 4r,nhưng cũng suy nghĩ như bác,nên em tự sửa máy phát bằng cách mua bạc đạn + chổi than về cty tự làm lấy.
- Chạy được 1 năm,đến cuối 2003 thì tèo diode,lại mua tự thay.
Hai lần này thì ngon bổ rẻ.
- Đến lần thứ 3,có lẽ nó đi luôn bộ IC như BS đã nói ở trên.Vì cu-roa ok,các thứ khác vừa thay.Tháo ra đo thì cuộn dây ok.
Đến đây thì tinh thần học hỏi,mày mò đành phải nhường chỗ cho cơm á gạo tiền,chứ cứ ôm cái xe nằm nhà,đi mua đồ...thì ai cày thế cho.
- Do vậy em ra Dân Sinh,chơi một con nhìn còn rất cứng,đo đạc ok,giá 700 ngàn.Nay vừa tròn 2 năm,chưa thấy tèo.
- Con cũ nó thu lại được...100k.Kg bít sau khi sữa chữa,có bác nào trong đây mua lại của nó...700k kg?[8D]

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Bác Der Fahrer : Sáng Chủ nhật mà vợ 2 em bị liệt giữa trời nắng chang chang, làm sao bọn iem không sốt ruột được !!
Nhờ cả 2 chú thợ mang đồ nghề ra kiểm tra-kể cả khi đã tháo Dinamo ra khỏi xe vẫn vô vọng. Anh bạn thợ nói nếu khắc phục quấn lại hoặc sửa chữa thì cũng có thể dùng tạm được, nhưng ghê răng lắm ! và cỡ dây quấn lại kiếm cũng khó đồng bộ như bộ dây jin. Cuối cùng em đành mua hẳn em Dinamo khác (của xe 3.0) lắp vào chạy đỡ (tạm cho là có độ tin cậy cao).
Em không chắc là cái này có phải là di vật của xe bác Canthi quấn lại không? nhưng trông nó cũng sáng sủa, có logo của Nissan hẳn hoi và có 02 đường dây cuaroa, trong khi xe em thì chỉ cần 1 rãnh là đủ rùi ! Như vậy, nếu em đem ổ cũ ra, bọn họ vẫn thu lại được khỏang 10 lít xăng hả Bác Canthi ??!