Tư Vấn Chia Sẻ Độ...bản đồ

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net
Tôi hay phải dùng bản đồ Hà Nội, nhưng hiện tại không có bản đồ quyển chỉ có bản đồ giấy, sau một số lần sử dụng thì bản đồ rất nhanh rách và cũng khó xem, khó tra cứu vì tờ bản đồ rất to.

Bực mình quá, tôi liền quyết tâm độ bản đồ giấy thành bản đồ quyển như sau:

Đầu tiên cắt bản đồ thành 4 mảnh như nếp gấp sẵn có:

Riêng tờ bìa cắt rời để sau này dán ra ngoài cùng cho đẹp:

Ráp vào nhau theo thứ tự rồi khâu gáy:

Cuối cùng chúng ta cũng có quyển bản đồ Hà nội (hay TpHCM) như quyển bản đồ giao thông đường bộ:

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam
RE: Độ...bản đồ

Em thì chụp lại bản đồ bằng digital camera, nén jpg hết cỡ, nhét vào điện thoại. Ngon, bổ, rẻ, tiện :)

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

Mình cũng đã scan lại bản đồ rồi cho vào PDA nhưng vẫn rất khó xem và tra cứu, đấy là còn màn hình 320x320 rồi đấy, chứ còn màn hình điện thoại nữa thì rất khó xem, muốn có độ chi tiết và xem được đúng địa điểm mình muốn xem, chắc phải mất đến 5-7 phút, màn hình lại rất tin hin, cũng bực.

Trích đoạn: b2ong

Em thì chụp lại bản đồ bằng digital camera, nén jpg hết cỡ, nhét vào điện thoại. Ngon, bổ, rẻ, tiện :)

Hạng B2
30/11/04
166
0
16
49
Hanoi

một trong những con chim đầu đàn về IT mà lại dùng biện pháp thế này à? :D. Cách đấy của bác cũng hay, nhưng chỉ nên làm và tặng anh em thôi, he he. Dùng handmap của haison search 1 cái ra phố cần tìm, văn minh hơn chứ. :)

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

handmap mình cũng dùng từ cách đây 3-4 năm, nói chung chỉ mang tính demo cho nó sành điệu công nghệ, chứ dùng thật thấy vẫn rất kém, không thực tế. Đến lúc cần tra cứu lại lấy stylus gõ tên phố với zoom-pan thì cũng mất đến 5-7 phút, đấy còn là chưa nói đến dữ liệu bản đồ của haison khá cũ, khác xa thực tế.

Muốn dùng cái GIS thì phải có dữ liệu bản đồ thật chuẩn, GPS xịn, PDA màn hình to.

Còn trong lúc chưa có mấy cái đấy thì thủ công là nhanh nhất, hihi.

Trích đoạn: anhminh

một trong những con chim đầu đàn về IT mà lại dùng biện pháp thế này à? :D. Cách đấy của bác cũng hay, nhưng chỉ nên làm và tặng anh em thôi, he he. Dùng handmap của haison search 1 cái ra phố cần tìm, văn minh hơn chứ. :)

Tập Lái
12/1/05
38
0
0
53
Hà Nội

Sáng kiến của bác dangtuan là đúng tinh thần Ngon-Bổ -Rẻ đấy. Đi trên đường dùng thế tiện hơn là cứ lệ thuộc vào máy móc.

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

A, chào đ/c Cường,

Có thể haison bây giờ đã cập nhật hơn, nhưng tôi vẫn thấy dùng cái handmap này chỉ mang tính chất chơi chơi, nghịch nghịch cho nó hay, hoặc nghiên cứu tĩnh về phố xá, chứ còn dùng trong thực tế lái trên đường thì hơi bất tiện, khó.

Muốn có một hệ thống GIS dẫn đường phải có GPS tích hợp vào PDA hiển thị vị trí xe trên bản đồ (sai số của GPS phải dưới 15-20m), hệ GIS phải có nhiều tính năng như tìm đường tối ưu, biết phân biệt đường 1-2 chiều, etc. PDA phải có màn hình lớn, tầm 640x480 đổ lên.

Hệ thống GIS này bây giờ bên Hàn Quốc cực kỳ thông dụng. Không biết tầm 20 triệu (cả phần cứng lần phần mềm) các bác có chịu đầu tư không nhỉ? Nếu OK thì cty tôi sẽ đầu tư phát triển hệ thống này.

Trích đoạn: cvn

Bác dangtuan quan liêu rồi. Bản đồ HN/SG của haison bây giờ mới lắm, cập nhật lắm rồi. Dùng rất sướng!:D

Dùng handmap có tính năng search rất tiện. Ví dụ bác không biết phố Thọ Lão ở đâu, nếu dùng bản đồ giấy thì bác định tìm nó ở khu vực nào? Trong khi đó dùng handmap, search tưng một cái... thấy ngay (làm gì mà 5-7 phút :D )

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

PDA nào có màn hình 640x480 mà giá 450 usd thế? Mình thấy con ipaq hx4700 cũng phải 650 Mỹ rồi.
Cái vụ dẫn đường này thường nó làm luôn quả PC chuyên dụng cho Auto, giá toàn trên 2000 Mỹ.

Tính ra phần mềm + dữ liệu chỉ 3-4 triệu thôi.

Trích đoạn: cvn

Vâng, em đây! Mãi bác mới nhận ra người quen! :)

Để em thử tính xem:
20 triệu, trong đó:
- PDA phải có màn hình lớn, tầm 640x480 đổ lên: 450USD = 7.1 triệu
- GPS receiver (B/T): 200USD = 3.1 triệu
- Phần mềm, bản đồ (bao nhiêu bản đồ?): 9.8 triệu

Như vậy em thấy phần " Phần mềm, bản đồ" giá hơi cao, mua để chơi ít người dám xài. Bác tính lại xem! ;)

Có lẽ bác nghiên cứu triển khai vụ làm hướng dẫn taxi thì hơn (tổng đài phát vị trí khách lên bản đồ, đồng chí nào đang ở gần đấy thì tap 1 cái để đăng ký nhận khách, tổng đài tự động xác nhận và khách đó locked) :D

Hạng B2
30/11/04
166
0
16
49
Hanoi

bác Tuấn vẫn quan liêu rồi :D. em vừa tậu con X50V, vga có xấp xỉ 400 thôi, nếu mua đắt thì chắc cũng chỉ 450. GPS bluetooth loại ngon bây giờ, nhạy hệt girl mới lớn :D cũng khoảng 170 Mẽo thôi. tổng cộng khoảng hơn 600. Bác có định làm thì cho em làm beta tester nhé :D. Làm thế nào mà bằng quả Kingmap - singapore 3D thì làm, nó phân cấp các mức đường hay lắm, nên dùng vào màn hình qvga vẫn ngon.
Bác nên làm phần mềm rẻ rẻ thôi, nhưng lấy thêm phí update thông tin (chẳng hạn, đường này mới thành 1 chiều, thông tin # như địa điểm vui chơi, interest point ... ) . Hì, nhớ nhé, cho em làm beta tester nhé. Minh (chắc bác vẫn nhớ em là ai, hì)