Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
13/8/07
1.545
3.444
113
post vô đây k biết đung không

http://vnexpress.net/gl/x...g-hang-chuc-ho-so-tan/

đào móng xây nhà, nhà 3 tầng kế bên bị nghiêng. em thắc mắc là vì sao? em nghĩ là nhà 3 tầng thì móng nhà phải tốt rồi chứ, tại sao bị vậy. hay nhà đang xây đào làm hư móng nhà 3tầng?....

em muốn biết nguyên nhân để phòng tránh, chứ làm nhà mà hư nhà người ta kiểu này thì tiền đâu mà đền, các bác có thể gợi ý làm sao để phòng tránh từ lúc thiết kế, đến lúc thi công k ahj.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Nếu nhà mà làm móng cọc thì ko bao giờ có tình trạng này, dạng này chỉ xảy ra với nhà móng băng hoặc móng đơn. Nguyên nhân thì e nghĩ các dạng sau

1. Nhà mới xây có bước cột trùng với bước cột nhà bị nghiên, khi thi công ko làm từng móng xong rồi lấp lại mà có thể cho xe múc 1 lần tất cả các móng để đổ bê tông 1 lần cho tiện. Gặp mấy hôm nay mưa dầm ---> làm sạc lở đất dưới móng nhà kế bên-->nghiêng. Khả năng này e nghĩ là đúng
2. Có thể nhà kế bên làm hầm lửng, lúc đào xuống ko làm thành vây nên gặp mưa sạc lở. Còn nếu làm hầm chìm thì ko thằng điên nào làm kiểu đó. Khả năng này ít xảy ra

Hạng D
13/8/07
1.545
3.444
113
vậy nếu mình chuẩn bị làm nhà thì phải để y chuyện gì và phòng tránh sao cho không xảy ra điều này ạ

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
xui cho chủ nhà rồi,có cách khắc phục ko bác ngoinhaxanh

Hạng B2
20/2/10
120
227
53
Nếu phương án móng là móng băng hay móng đơn thì nên đào hố móng sâu >1.6m tính từ cao độ nền hẽm, vì sau này nhà hàng xóm có đào móng thì cũng không có đào sâu hơn trừ khi họ xây tầng hầm.

michau83 nói:
vậy nếu mình chuẩn bị làm nhà thì phải để y chuyện gì và phòng tránh sao cho không xảy ra điều này ạ
Bác nên tìm hiểu nhà hàng xóm, hỏi họ thử xem thông tin nền móng nhà họ để có cách phòng tránh kịp thời.
Nên làm móng sâu như cọc ép, cọc khoan nhồi sẽ hạn chế đào khu vực cặp nhà hàng xóm tránh sạt đất và sau này nếu nhà kế bên có đào cũng ít ảnh hưởng móng nhà mình.
Yêu cầu đơn vị thi công có phương án chống sạt đất nếu cần đào gần móng hàng xóm. Rộng hơn thì yêu cầu đơn vị thi công có phương án thi công không làm ảnh hưởng các công trình lân cận.

Biện pháp đơn giản nhất là thuê ae OS làm :D :D

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Mr_Kid nói:
Nếu phương án móng là móng băng hay móng đơn thì nên đào hố móng sâu >1.6m tính từ cao độ nền hẽm, vì sau này nhà hàng xóm có đào móng thì cũng không có đào sâu hơn trừ khi họ xây tầng hầm.
Móng phải sâu 1,6 hoặc 1,8m trở lên. Tuy nhiên ko phải tính từ nền hẻm mà phải tính từ mặt đất tự nhiên, ko tính phần san lấp.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
teana nói:
xui cho chủ nhà rồi,có cách khắc phục ko bác ngoinhaxanh
Khắc phục chi bác, để cho sập ae có việc làm chứ, ước gì nhà nào cũng sập hết trơn

Status
Không mở trả lời sau này.