Hạng B2
24/5/21
100
64
28
33
Coi thông số trên cánh cửa xe, nếu có thì được bảo hành, hoạt động bình thường, đăng kiểm bình thường.
Còn không có thì mọi thứ đều không được
Cũng không hẳn đâu. Quan trọng trong tờ giấy đăng kiểm nó ghi mâm bao nhiêu. Hồi mình mới lấy xe cũng chi 1 ít để nó đăng ký size từ 20 đến 22inch. Sau này đăng kiểm đỡ rắc rối

Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
Em thấy mấy anh cứ độ thoải mái tùm lum, mà không hiểu nó ảnh hưởng thế nào đến hệ thống điện tử của xe. Ngoài vấn đề đăng kiểm, csgt, bảo hành này nọ. Khi anh thay đổi thông số của xe (cụ thể ở đây là mâm xe) thì tốc độ hiển thị trên đồng hồ sẽ không đúng với tốc độ thực tế xe đang chạy. Dẫn tới:
- Bảo hiểm "NO" nếu có liên quan đến bảo hiểm.
- Đăng kiểm "NO" , hiển nhiên. Nhưng đôi khi sẽ YES. Yes là vì hãng xe khi khai báo, họ khai báo nhiều loại mâm xe cho một Model xe và họ chịu trách nhiệm; và còn cái Yes tế nhị..., kkkk.
- CSGT đôi khi Yes - No giống đăng kiểm và thêm 1 trường hợp nữa là do không nắm rõ.
- Bảo hành: đa số đại lý sẽ lơ lơ, nhưng khi có vấn đề gì lớn, thì họ sẽ vin vào đó để từ chối bảo hành, vấn đề này hên sui. Ví dụ cho dễ: anh thay đèn gầm bằng bi, led gì đó thì họ không nói, nhưng dẫn đến cháy xe vì lí do abcd, nhưng do cái đèn là chính, kkkk. Đại lý là người phân phối thôi, kẻ mua người bán. Không tin thì anh làm cái thư hỏi công ty Suzuki đi, em nghĩ câu trả lời là "NO"
Còn 1 số vấn đề thì anh Osin đã giải thích rồi.
Em thấy nhiều anh bị bắn tốc độ, gân cổ gà lên cải csgt rồi đổ do máy bắn này nọ, em đúng chung (vì em xác định em lố mợ nó rồi, mà thằng đó nó phóng trước em và phóng kinh hơn em) và cười khi nhìn cái xe nó đã độ tùm lum. Thay đổi tốc đọ thì có app để kiểm tra, nhưng hầu như ít người chịu tìm hiểu và người bán mâm cũng tùy tâm, nhiều khi tưởng đâu chạy đúng, nhưng nó đã vượt tốc rồi, trường hợp em chỉ bị phạt hành chánh, nhưng xe kia vượt khung hơi cao nên cố cãi. Kkk

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
Cũng không hẳn đâu. Quan trọng trong tờ giấy đăng kiểm nó ghi mâm bao nhiêu. Hồi mình mới lấy xe cũng chi 1 ít để nó đăng ký size từ 20 đến 22inch. Sau này đăng kiểm đỡ rắc rối
Anh cứ việc chi, còn khi có chuyện gì thì a cũng chịu một mình thôi.
Nói đơn giản một trường hợp, mâm 20 lên mâm 22, dù có thay lốp nào thì chắc cũng sai lệch so với mâm 20 + lốp ban đầu. Tốc độ trên xe không còn chính xác nữa rồi.
Mọi thứ có thể không phải chỉ là tờ giấy đăng kiểm.

Hạng B2
24/5/21
100
64
28
33
Anh cứ việc chi, còn khi có chuyện gì thì a cũng chịu một mình thôi.
Nói đơn giản một trường hợp, mâm 20 lên mâm 22, dù có thay lốp nào thì chắc cũng sai lệch so với mâm 20 + lốp ban đầu. Tốc độ trên xe không còn chính xác nữa rồi.
Mọi thứ có thể không phải chỉ là tờ giấy đăng kiểm.
1 cái xe b đặt trên web có lựa chọn 20 và 22”. Vậy người mua xe 20” là đúng và người mua xe 22” là sai phải ko b?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/12/09
3.117
17.923
113
Thái Bình
Hừm, mình củng thít mâm to, đả xác định độ thì quan tâm gì bảo hành nửa

Độ mâm xe có ảnh hưởng bảo hành?

Hạng C
18/5/20
707
1.017
93
1 cái xe b đặt trên web có lựa chọn 20 và 22”. Vậy người mua xe 20” là đúng và người mua xe 22” là sai phải ko b?
Nếu có lựa chọn 20 hoặc 22 thì anh đã ko phải chi tiền để đi đăng kiểm rồi. Anh phải đọc từ đầu mới hiểu vấn đề.

• Like
Reactions: Bình ka béo
Tập Lái
12/11/14
14
10
3
31
Nếu trong giấy xuất xưởng nhà máy xe bác có thông số mâm 18 thì có lên đăng kiểm xin đổi lại dc. Thay mâm lốp sẽ thay đổi tốc độ xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
4/12/14
838
7.785
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Như tittle ạ, sau 1 hồi tham khảo thấy thích e Suzuki XL7 nhưng ko thể yêu nổi bộ mâm 16' của e nó nên tính là mua về sẽ thay mâm 17 or 18.

Câu hỏi là nếu độ mâm vậy có bị ảnh hưởng đến bảo hành và bảo hiểm khi gặp sự cố ko?

Thanks

View attachment 2706802

View attachment 2707502*Ảnh minh họa
Mâm ngta đẹp như vầy mà chê. Haiz
Một người ko có tiền mua Sờ Lờ 7 chia sẽ :D