Hạng B2
6/6/09
182
61
28
Xin chào các bác!
Hôm nay sau khi cả nhà em ăn uống xong xuôi bên Q5. Em nghĩ ra kế hoạch chở cả nhà đi đường đại lộ Đông Tây để về Thủ Đức, sẵn tiện ngắm cảnh và chạy qua hầm Thủ Thiêm để cho ba mẹ và nhỏ em của em biết cái hầm vượt sông hiện đại bậc nhất Đông Nam Á nó đang bị thấm như thế nào :D
Vì lần đầu chạy xe hơi trên con đường này nên em rất cẩn thận quan sát biển báo để tránh bị thổi phạt. Vượt qua tất cả các ngã tư đều trót lọt, đến cái ngã tư cuối cùng ngay cầu calmete chuẩn bị vào hầm thì bị 2 anh CSGT đứng ngay đó thổi vào.
Em và cả nhà rất ngỡ ngàng tại sao đi đúng mà bị thổi. Thế là em chuẩn bị giấy tờ bước ra ra xe làm việc với anh CSGT. Em lịch sự đưa tay lên trán chào trước, anh ấy cũng nở nụ cười chào lại, vừa chào em xong thì rớt cái dùi cui, phải cuối xuống lấy.
Anh ấy đề nghị kiểm tra giấy tờ trước tiên. Em nghe vậy liền trực nhớ đến lời các bác mách rằng không được đưa giấy tờ trước và phải hỏi xem vi phạm lỗi gì.
Em nói: Anh vui lòng cho em biết: em đã vi phạm lỗi gì, nếu anh chỉ ra đúng và em đồng ý thì em sẽ đưa giấy tờ cho anh.
Thế là anh CSGT bảo rằng: Em em đã lưu thông làn trong cùng, làn này chỉ cho phép rẽ trái. Em đã cho xe chuyển sang làn giữa nên đã vi pham luật.
Em nói: Em đồng ý là em có lưu thông ở làn trong và em có xinhan chuyển sang làn giữa để đi về hầm chui. Nhưng em đã chuyển làn hợp lý vì em chuyển làn ở ngay vạch không liền nét.
Anh CSGT cứ khăng khăng bảo em sai.
Em nói: Nếu anh nói em sai thì anh giải thích cho em vì sao người ta không vẽ luôn 1 vạch liền nét ngay từ ngay cái bảng chỉ hướng lưu thông để cấm các phương tiện chuyển sang làn giữa, mà lại vẽ vạch đứt quãng làm gì để các anh thổi phạt em. Em chắc chắn với anh rằng em chuyển làn ngay trên vạch không liền nét là hợp lý.
Nói đến đây anh CSGT chắc có vẻ bị đuối nên lại nói sang lỗi em đã vi phạm do chuyển làn đè lên vạch liền nét. Nản anh ấy thật!
Lúc này em rất nóng tính, em nói: Anh nói vậy là oan cho em. Ngay từ xa em đã thấy các anh đứng đây, em đã đề phòng và đã quan sát rõ ràng trước khi xử lý để tránh các anh thổi em, nên em đã canh chỗ nào có vạch không liền nét em mới cho xe chuyển làn. Em cố gắng chạy cho đúng mà anh nói em chạy sai là em không chịu đâu.
Tranh cãi quyết liệt với nhau mà chỉ có một nội dung nhiêu đó.
Anh CSGT nói: Em có học cứ bình tĩnh nói chuyện, từ từ giải quyết. Lỗi này anh có thể thổi để nhắc nhở cho em biết lần sau không vi phạm.
Rồi anh ấy giải thích, giải thích để khẳng định anh ấy đúng.
Em nói: Em xin lỗi anh do em rất ít làm việc với CSGT vì em nghiên cứu luật và làm theo nên ít khi bị thổi. Nếu em có nóng tính thì cho em xin lỗi. Anh nói có thể thổi để nhắc nhở, bỏ qua vậy bây giờ anh bỏ qua cho em hay là lập biên bản em?
Cuối anh ấy nói: Thôi em đi đi. Lần sau bình tĩnh nói chuyện đừng nóng tính.
Em cám ơn và bắt tay chào tạm biệt anh ấy bằng cái tên khai sinh của anh ấy. Không quên bắt tay chào luôn anh còn lại.
=============================
Em xin cam đoan em chuyển làn ngay trên vạch không liền nét, không nói xạo!
Em thú thật, em bị thổi và rất mất bình tĩnh, nhào vào tranh cãi hơi bị quyết liệt, giấy tờ của em cũng không đủ vì thiếu mất cái CMND.
Nếu anh ấy mà kiểm thì em chết chắc.
Em rút ra kinh nghiệm: đúng là như anh CSGT nói phải bình tỉnh mới được. Nóng tính, cãi cọ nhiều quá mất hay.
Kết quả: em vừa ăn no, cãi nhau, bực tức làm cái bao tử đau quá trời. Giờ thì ok rồi!
<span style=""color: #ff0000;"">Em muốn các bác xác nhận cho em biết, em chạy như vậy có đúng không? Để em còn biết mà rút kinh nghiệm, em chỉ mới 22 tuổi thôi nên còn non lắm. Em post lên đây trên tinh thần học hỏi. Các bác có ném đá em cũng chịu.</span>
==========
Em mượn clip của một bác cho dễ hình dung:
http://www.youtube.com/wa...dded&v=DZzpayYmM3g
Em bị ngay cái giao lộ đầu tiên như trong cái clip này nè. Bác trong cái clip chạy lane trong cùng giống như em và cũng muốn chạy thẳng vào hầm Thủ Thiêm, nhưng có điều bác ấy lại đứng sau cái xe tải rồi xinhan chuyển qua lane giữa, đè lên vạch liền nét. Còn em thì chuyển lane ở phía khúc dưới, sau cái bảng chỉ hướng lưu thông tí xíu, lúc còn vạch không liền nét.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/4/11
426
520
93
Em nghỉ bác đúng. Nhưng để tránh gặp TH này lần nữa thì em nghỉ bác nên chuyển lane khi thấy bảng hướng dẫn phân lane.

Hạng B2
6/6/09
182
61
28
Cám ơn 2 góp ý nhận xét.
Em cũng nghĩ mai mốt nên đi làn giữa cho đỡ phải gặp rắc rối như thế này.
Bây giờ em nghĩ lại thì thấy tội tội anh CSGT. Anh này cũng hơi hiền, nói chuyện hỏi tên em, nhe răng cười dù cãi nhau. Nhưng có lẽ em ác cảm với CSGT nên khi nói chuyện với ảnh không được nhẹ nhàng.