Hạng D
27/10/10
2.939
8
38
38
bác chủ ứng xử vậy là tốt rồi,cố gắng giữ bình tĩnh nha bác

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Chốt này lúc nào cũng có xxx me các xe đi thẳng mà đi nhầm lane rẽ trái.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
xxx này chưa nắm hết luật nhỉ? Hiệu lực của biển báo là đằng sau của biển báo, bác chủ đã đi nhầm lane rẽ trái, sau đó signal phải để vào lane giữa (đi thẳng).

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
Bác chủ thớt đúng một phần thôi, có 01 chi tiết cần lưu ý các bác khi lưu thông qua đây là làn ngoài cùng bên trái của hướng lưu thông từ Q1 về Q2 luôn là làn dành cho phương tiện lưu thông rẻ trái ( có 3 hoặc 4 biển 411 liên tiếp tại các ngả tư Calmet, Ký Con, ... về việc này) nên bác chủ còn thiếu quan sát, XXX cũng chưa phát hiện việc này. khi lưu thông các bác đi ô tô đi thẳng xuống Hầm thì nên đi làn kế bên làn ngoài cùng bên trái; xe 2B thì làn trong cùng bên phải. Một chút chia sẽ cùng các OS.:):D:p

Hạng B2
31/12/10
344
2
0
longpajero nói:
Bác chủ thớt đúng một phần thôi, có 01 chi tiết cần lưu ý các bác khi lưu thông qua đây là làn ngoài cùng bên trái của hướng lưu thông từ Q1 về Q2 luôn là làn dành cho phương tiện lưu thông rẻ trái ( có 3 hoặc 4 biển 411 liên tiếp tại các ngả tư Calmet, Ký Con, ... về việc này) nên bác chủ còn thiếu quan sát, XXX cũng chưa phát hiện việc này. khi lưu thông các bác đi ô tô đi thẳng xuống Hầm thì nên đi làn kế bên làn ngoài cùng bên trái; xe 2B thì làn trong cùng bên phải. Một chút chia sẽ cùng các OS.:):D:p
Đúng một phần là sao bác? Bác ấy sai chỗ nào? Bác chỉ nói đúng được cái tên biển nhưng có lẽ chưa hiểu ý nghĩa của biển này nên nhận định sai.

-Thứ nhất, làn ngoài đúng là cho xe rẽ trái ngay tại giao lộ nhưng bác chủ có đi thẳng qua giao lộ trên làn ngoài cùng hay không? Chưa phải không? Vậy bác chủ không phạm lỗi sai làn.

-Thứ hai, tại vị trí đó có bị cấm chuyển làn không? Không có quy định nào cấm vì bác chủ chuyển làn ngay vị trí vạch đứt. Vậy bác chủ không vi phạm lỗi chuyển làn.

Tóm lại là bác ấy đi đúng luật.

Hạng B1
19/6/12
82
6
8
Đi trên đường VVK này nói thật em rất ức chế, nếu như mình rẽ phải từ Nguyễn Thái Học đi về hướng Bình chánh thì mình đi chung với làn 2B, nhưng muốn chuyển ra làn 4B rất mệt mõi, em đi 2B mấy lần thấy các bác 4B rẽ ra bị xxx túm lại, nên mỗi khi đi 4B cố tìm chỗ rẽ ra mà mồ hôi cứ rơi lộp độp không biết mình rẽ có đúng không. Đa số các giao lộ chỉ có vạch liền và mũi tên rẽ trái chứ không thấy hướng để rẽ ra từ lane 2B. Lái xe ở xứ thiên đường quả thật cảm giác rất là Yomost

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
phongtran280471 nói:
Đi trên đường VVK này nói thật em rất ức chế, nếu như mình rẽ phải từ Nguyễn Thái Học đi về hướng Bình chánh thì mình đi chung với làn 2B, nhưng muốn chuyển ra làn 4B rất mệt mõi, em đi 2B mấy lần thấy các bác 4B rẽ ra bị xxx túm lại, nên mỗi khi đi 4B cố tìm chỗ rẽ ra mà mồ hôi cứ rơi lộp độp không biết mình rẽ có đúng không. Đa số các giao lộ chỉ có vạch liền và mũi tên rẽ trái chứ không thấy hướng để rẽ ra từ lane 2B. Lái xe ở xứ thiên đường quả thật cảm giác rất là Yomost
Mình thường chuyển từ làn 2b ra làn 4b trên VVK theo 2 giai đoạn như sau, đi trước mặt xxx luôn nhưng không thấy họ phản ứng gì.
- Giai đoạn 1 (đang chạy 4b trong làn 2b): xi nhan trái chuyển sang làn rẽ trái, là ngoài cùng sát giải phân cách, đứng chờ đèn xanh cho phép quẹo trái sáng lên thì chạy thẳng tới trước khoảng 15m và dừng tại đó (vẫn bật xi nhan trái khi dừng giữa ngã 4). Các xe quẹo trái sẽ quẹo phía sau đuôi xe mình.
- Giai đoạn 2: chờ đèn xanh cho phép đi thẳng sáng thì xi nhan trái để chuyển làn (sang làn đi thẳng trong cùng ở làn đường 4b).

Mình nghĩ còn 1 cách đi đúng luật nữa nhưng chưa thử. Đó là khi đi ở là 2 bánh ta cứ đi trên làn xe chạy thẳng (sát làn quẹo trá), nếu gặp đèn đỏ của làn đi thẳng thì dừng lại. Khi là đi thẳng xanh thì ta đi thẳng vô giao lộ, xi nhan trái để chuyển làn sang làn đi thẳng trên đường của 4 bánh.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
đi đường này lúc nào em cũng đi len trong và thẳng cho đến khi nào em chắc chắn quẹo k phạm lổi thì em mới quẹo, đường gì đâu mà muốn quẹo thì coi muốn đỏ con mắt để tìm cái đèn mình quẹo

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
hoangtringuyen nói:
longpajero nói:
Đúng một phần là sao bác? Bác ấy sai chỗ nào? Bác chỉ nói đúng được cái tên biển nhưng có lẽ chưa hiểu ý nghĩa của biển này nên nhận định sai.

-Thứ nhất, làn ngoài đúng là cho xe rẽ trái ngay tại giao lộ nhưng bác chủ có đi thẳng qua giao lộ trên làn ngoài cùng hay không? Chưa phải không? Vậy bác chủ không phạm lỗi sai làn.

-Thứ hai, tại vị trí đó có bị cấm chuyển làn không? Không có quy định nào cấm vì bác chủ chuyển làn ngay vị trí vạch đứt. Vậy bác chủ không vi phạm lỗi chuyển làn.

Vì bảng 411 liên tục nhiều ngả tư ( giao lộ) nên khi đi thẳng từ VVK qua khỏi đường ngang Calmet ở làn ngoài cùng là đã vi phạm về hướng lưu thông của phương tiện. Bác chủ chỉ đúng do XXX chưa mở rộng phạm trù vi phạm. Nếu xét từ ngả tư VVK-Calmet thì bác chủ đúng nhưng xét đến phạm trù khi lưu thông phương tiện trước khi vào giao lộ Calmet - VVK thì bác chủ đã sai. Tuy nhiên, trường hợp này XXX chưa đặt vấn đề trước giao lộ VVK-Calmet nên Bác chủ đúng. Mình chỉ lưu ý các OSer để khi XXX mở rộng phạm trù lên thì gay đấy.

Hạng B2
31/12/10
344
2
0
longpajero nói:
hoangtringuyen nói:
longpajero nói:

Vì bảng 411 liên tục nhiều ngả tư ( giao lộ) nên khi đi thẳng từ VVK qua khỏi đường ngang Calmet ở làn ngoài cùng là đã vi phạm về hướng lưu thông của phương tiện. Bác chủ chỉ đúng do XXX chưa mở rộng phạm trù vi phạm. Nếu xét từ ngả tư VVK-Calmet thì bác chủ đúng nhưng xét đến phạm trù khi lưu thông phương tiện trước khi vào giao lộ Calmet - VVK thì bác chủ đã sai. Tuy nhiên, trường hợp này XXX chưa đặt vấn đề trước giao lộ VVK-Calmet nên Bác chủ đúng. Mình chỉ lưu ý các OSer để khi XXX mở rộng phạm trù lên thì gay đấy.

Nên rõ ràng và súc tích chút đi bác! Tóm lại là bác chủ vi phạm biển báo khi đi ngang giao lộ cụ thể nào?Khi chưa vào giao lộ Camette thì bác không thể phán đoán là bác ấy vi phạm làn tại giao lộ này. Còn các giao lộ trước đó có bị vi phạm hay không thì không có căn cứ nào cả vì không thấy đề cập trong bài.