Hạng B2
6/6/09
182
61
28
longpajero nói:
hoangtringuyen nói:
longpajero nói:
Bác chủ thớt đúng một phần thôi, có 01 chi tiết cần lưu ý các bác khi lưu thông qua đây là làn ngoài cùng bên trái của hướng lưu thông từ Q1 về Q2 luôn là làn dành cho phương tiện lưu thông rẻ trái ( có 3 hoặc 4 biển 411 liên tiếp tại các ngả tư Calmet, Ký Con, ... về việc này) nên bác chủ còn thiếu quan sát, XXX cũng chưa phát hiện việc này. khi lưu thông các bác đi ô tô đi thẳng xuống Hầm thì nên đi làn kế bên làn ngoài cùng bên trái; xe 2B thì làn trong cùng bên phải. Một chút chia sẽ cùng các OS.:):D:p
Đúng một phần là sao bác? Bác ấy sai chỗ nào? Bác chỉ nói đúng được cái tên biển nhưng có lẽ chưa hiểu ý nghĩa của biển này nên nhận định sai.

-Thứ nhất, làn ngoài đúng là cho xe rẽ trái ngay tại giao lộ nhưng bác chủ có đi thẳng qua giao lộ trên làn ngoài cùng hay không? Chưa phải không? Vậy bác chủ không phạm lỗi sai làn.

-Thứ hai, tại vị trí đó có bị cấm chuyển làn không? Không có quy định nào cấm vì bác chủ chuyển làn ngay vị trí vạch đứt. Vậy bác chủ không vi phạm lỗi chuyển làn.

Tóm lại là bác ấy đi đúng luật.
Vì bảng 411 liên tục nhiều ngả tư ( giao lộ) nên khi đi thẳng từ VVK qua khỏi đường ngang Calmet ở làn ngoài cùng là đã vi phạm về hướng lưu thông của phương tiện. Bác chủ chỉ đúng do XXX chưa mở rộng phạm trù vi phạm. Nếu xét từ ngả tư VVK-Calmet thì bác chủ đúng nhưng xét đến phạm trù khi lưu thông phương tiện trước khi vào giao lộ Calmet - VVK thì bác chủ đã sai. Tuy nhiên, trường hợp này XXX chưa đặt vấn đề trước giao lộ VVK-Calmet nên Bác chủ đúng. Mình chỉ lưu ý các OSer để khi XXX mở rộng phạm trù lên thì gay đấy.
http://www.youtube.com/wa...dded&v=DZzpayYmM3g
Em bị ngay cái giao lộ đầu tiên như trong cái clip này nè. Bác trong cái clip chạy lane trong cùng giống như em và cũng muốn chạy thẳng vào hầm Thủ Thiêm, nhưng có điều bác ấy lại đứng sau cái xe tải rồi xinhan chuyển qua lane giữa, đè lên vạch liền nét. Còn em thì chuyển lane ở phía khúc dưới, sau cái bảng chỉ hướng lưu thông tí xíu, lúc còn vạch không liền nét.
Bác cho em hỏi em sai hay đúng? Để em biết đường mà tránh lần sau.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/11/12
19
0
0
Nhơn sanh ảo ảnh đời là mộng... thường thì các bác mà bị mấy bác xxx thổi lại thì mặt mày tái mét k biết mình sai cái ji, đuối lí, không hiểu luật nhiều thì bị mấy anh... toạch ngay cứ mỗi lần e thấy ai ma cãi thắng xxx thì đều thấy rất hứng thú...

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
cuong007 nói:
Còn em thì chuyển lane ở phía khúc dưới, sau cái bảng chỉ hướng lưu thông tí xíu, lúc còn vạch không liền nét.
xxx hay bắt mấy lỗi kiểu này với lý do: "chuyển lane chậm", "chuyển lane sau biển báo" v.v. rất ư là vớ vẩn. Có lần em còn nói thẳng với xxx là "Các anh đã bắt rất tầm bậy, còn nói là lỗi 50/50"

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
pyben nói:
cuong007 nói:
Còn em thì chuyển lane ở phía khúc dưới, sau cái bảng chỉ hướng lưu thông tí xíu, lúc còn vạch không liền nét.
xxx hay bắt mấy lỗi kiểu này với lý do: "chuyển lane chậm", "chuyển lane sau biển báo" v.v. rất ư là vớ vẩn. Có lần em còn nói thẳng với xxx là "Các anh đã bắt rất tầm bậy, còn nói là lỗi 50/50"
Bác chủ chuyển làn trước vạch liền là hòan toàn đúng luật.
Còn xxx bắt lỗi chuyển làn sau biển báo là tầm bậy hết sức, vì vạch mũi tên rẽ trái và đi thẳng kẻ trước giao lộ (còn gọi là vạch số 1-18) chỉ có hiệu lực trong giao lộ (trong luật ghi là nơi giao nhau), nghĩa là có hiệu lực sau vạch ngang được kẻ trước khi vào giao lộ.

Vạch số 1-18, về bản chất vạch này chính là các mũi tên chỉ hường phải theo. Khi gặp vạch (mũi tên) này, lái xe phải cho xe chạy theo hường của mũi tên kẻ trên làn đường đó.
Em bị CSGT thổi ngay ngã tư chuẩn bị vào hầm Thủ Thiêm về Thủ Đức.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/8/08
620
295
63
HCMC
hehe, chung cảnh ngộ với em, cái ngã 3 này xxx đứng thường trực. 1 bữa em vừa chạy vừa nghe điện thoại, chạy gần tới sực nhớ đá xi nhan tấp qua bên phải, may chưa tới vạch liền, cũng bị thổi vào, nhưng ko cự cãi, sau khi em khẳng định mình đúng thì xxx chỉ xem sơ giấy tờ rồi cho đi, có vẻ xxx ở khúc này đàng hoàng. hehe

Hạng B2
23/9/12
221
15
18
40
Cương quyết đúng... haha
Hên cho bác là xxx chưa kiểm tra giấy tờ... chứ cho dù bác không vi phạm thì họ vẫn có quyền kiểm tra giấy tờ khi lưu thông đấy.
Chắc lo tay đôi với bác nên xxx quên mất vụ này.

Hạng B2
6/6/09
182
61
28
pyben nói:
cuong007 nói:
Thông tin hữu ích, cám ơn bác nhiều!
Lần sau đi lane giữa cho khỏe, làm việc với mấy xxx mệt quá à!

Hạng F
17/8/09
7.876
343
83
Sài Gòn <---> Hà Nội
K bít bác chủ chuyển lane như nào. Nhưng theo clip thì bác đã sai khi bác đậu lane quẹo trái mà lại đi thẳng. Chưa nói đến chuyện đè vạch liền. Haizzzzz