Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
20/5/07
98
4
8
Ngôi nhà hiện tại của em đang là 1 trệt 2 lầu nhưng do được xây đã lâu nên bố trí phòng ốc không hợp lý, không còn đủ không gian sinh hoạt cho 1 gia đình gồm 3 thế hệ. Cũng có nhiều người khuyên nên sửa chữa cho đỡ tốn kém, nhưng e nghĩ sửa chưa chắc đỡ tốn hơn bao nhiêu nên e quyết định sẽ đập đi xây mới.
Dưới đây là bản vẽ bên kiến trúc tư vấn cho e và e cũng cảm thấy ok. Vấn đề bây giờ là xây dựng, bạn bè em làm xây dựng cũng có nhưng nói thật là e rất ngại quen biết làm cho nhau vì nếu có chuyện gì có khi mất bạn nên có lẽ e sẽ chào thầu ngoài. Giá cả thì trên mạng cũng rất nhiều, anh em trên OS làm xây dựng cũng có nên em muốn bác nào làm thầu( trực tiếp làm, ko nhận rồi bán lại) cho em giá của xây thô và nhân công hoàn thiện của căn nhà của em.
Các bác có thể post trực tiếp trên này để mọi người cũng xem hoặc mail riêng cho e: [email protected]. Nếu có góp ý về kiến trúc em cũng xin cảm ơn.

Diện tích đất 3,8* 15. Đường lộ giới 12m( đường lớn, xe tải ra vào thoải mái). Xin cảm ơn các bác nhiều.

Hạng C
14/4/07
727
1.166
93
Bác gửi mail thiết kế cho em, em sẻ lập dự toán báo giá phần thô theo yêu cầu của bác.
[email protected].
Thanks bác.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Thiết kế quá tốt, e ko có ý kiến. Chỉ có 1 điểm mà nếu bác chủ ko care thì ko có vấn đề đó là: Cửa toilet trệt mở quay qua bếp là ko nên, cái thứ 2 là toilet trên lầu đè lên bếp dù là cố tình move cái bếp tránh ra xa chút.

Hạng B1
20/5/07
98
4
8
ngoinhaxanh nói:
Thiết kế quá tốt, e ko có ý kiến. Chỉ có 1 điểm mà nếu bác chủ ko care thì ko có vấn đề đó là: Cửa toilet trệt mở quay qua bếp là ko nên, cái thứ 2 là toilet trên lầu đè lên bếp dù là cố tình move cái bếp tránh ra xa chút.
Cảm ơn bác nhiều, cửa toilet trệt khó có hướng nào khác bác nhỉ. Còn toilet lầu một em se cho cửa ra hướng khác. Lúc đầu ko định thiết kế toilet ở đây vì định cho lầu một thành một ko gian mở và ko toilet, nhưng ý kiến cụ già muốn nên đành chịu. Thanks bác

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Sorry bác e lộn vị trí. Cửa mở quay qua bếp mà e muốn nói tức là cửa wc lầu 1 phía sau đó. Bác mở qua phía bàn ăn cũng được.
Bản vẽ này còn 1 lổi nhỏ nữa, nhìn mặt cắt e thấy bác làm 2 lớp cửa, 1 cửa cuốn và 1 cửa 4 cánh. Dĩ nhiên cửa cuốn nằm ngoài, cửa 4 cánh nằm trong. Bác làm tường dày 200 ko đủ để làm 2 lớp cửa này. Thực tế là cửa 4 cánh còn có tay nắm nên khi mở cửa cuốn sẽ vướng. Bác làm tường 300 thì ok.
Nên bò bức tường ngăn cách giữa nhà ngay bậc thang đầu tiên của tầng trệt, nhà 3,8m nhỏ lắm, bác ngăn bức tường đó lên thực tế sẽ đập đi cho xem!

Last edited by a moderator:
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
mrcoolvn nói:
ngoinhaxanh nói:
Cảm ơn bác nhiều, cửa toilet trệt khó có hướng nào khác bác nhỉ. Còn toilet lầu một em se cho cửa ra hướng khác. Lúc đầu ko định thiết kế toilet ở đây vì định cho lầu một thành một ko gian mở và ko toilet, nhưng ý kiến cụ già muốn nên đành chịu. Thanks bác
Mổi tầng cũng phải có toilet là hợp lý rồi bác, nhìn bản vẽ e cũng biết lúc đầu bác ko làm toilet ở đây. Vì lổ thông tầng từ trên xuống tới tầng trệt thì bác mới làm được cái vườn trong Văn phòng, giờ bác bít lầu 1 làm toilet rồi thì cái vườn đó cũng dẹp đi, làm sao lấy ánh sáng mà làm vườn? hay vườn giả?

Hạng B1
7/5/12
74
1
8
42
TP HCM
Nếu bác có sử dụng tới cửa nhôm hệ cửa đẹp thì cho em xin một chấn báo giá nhé.

Hạng B1
20/5/07
98
4
8
ngoinhaxanh nói:
Sorry bác e lộn vị trí. Cửa mở quay qua bếp mà e muốn nói tức là cửa wc lầu 1 phía sau đó. Bác mở qua phía bàn ăn cũng được.
Bản vẽ này còn 1 lổi nhỏ nữa, nhìn mặt cắt e thấy bác làm 2 lớp cửa, 1 cửa cuốn và 1 cửa 4 cánh. Dĩ nhiên cửa cuốn nằm ngoài, cửa 4 cánh nằm trong. Bác làm tường dày 200 ko đủ để làm 2 lớp cửa này. Thực tế là cửa 4 cánh còn có tay nắm nên khi mở cửa cuốn sẽ vướng. Bác làm tường 300 thì ok.
Nên bò bức tường ngăn cách giữa nhà ngay bậc thang đầu tiên của tầng trệt, nhà 3,8m nhỏ lắm, bác ngăn bức tường đó lên thực tế sẽ đập đi cho xem!
Bác xem là toilet lầu 1 em dời ra phần thông tầng để phần bếp thoáng hơn có ổn ko? ( vì toilet này ko cần to chỉ bàn cầu +lavabo là ổn) Ko thấy KTS bên em đề cập đến vấn đề này, có lẽ bên họ sợ sẽ làm xấu không gian phần thông tầng ảnh hưởng mỹ quan đến tổng thể nhà chăng? Em thì ko có nghề nên rất tôn trọng ý kiến của KTS. Cảm ơn những đóng góp rất hợp lý của bác!

Status
Không mở trả lời sau này.