Thảo Luận Chung Em có một số thắc mắc

Các bác giúp em một số vấn đề sau nhé:
1/. Trên cầu cho xe chạy 2 chiều, mỗi chiều chỉ có 1 làn đường. Theo luật giao thông thì cấm vượt. Vậy cho em hỏi mình chạy sedan có được vượt xe máy và xe 3 bánh dạng tự chế không?. Vì hôm nọ em đi qua cầu thì trên cầu có người đẩy xe cá viên chiên, em lách trái vượt qua thì bác tài khác ngồi bên cạnh em nói em sai vì trên cầu cấm vượt.
2/. Nguyên tắc vạch kẽ đường liền nét thì không được lấn lane. Em thấy rất nhiều các tuyến đường đều có vạch liền phân lane xe 2 bánh và 4 bánh. Vậy xe 4 bánh muốn tấp vào lề thì phải cán vạch liền rồi. Có phải vạch kẽ đường này không chuẩn???
3/. Đường có 3 lane, từ phải qua: xe 2 bánh, xe tải + du lịch, xe du lịch. Khi xe tải chạy trước ở lane giữa, xe du lịch chạy sau ở lane trái. Vậy khi xe du lịch chạy qua mặt (với tốc độ cho phép, không chuyển lane) thì có cần mở xi nhang xin đường hay không?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/4/12
370
13.054
93
theo ngu ý của em,có gì các bác góp ý thêm :
1- bạn bac đúng là trên cầu cấm vượt.(nhưng em thấy là 4b vượt 2b trên cầu rất nhiều,trong đó có em.:D.nhưng đảm bảo an toàn)
2-chưa hiểu ý bác cho lắm.(em nghĩ đuờng có 2lane thì 2b chạy lane trong cùng thôi,vậy khi rẽ phải đâu có cán vạch liền)
3- không

Hạng D
6/5/11
1.210
28
48
34
Thành phố Hồ Chí Minh
1- theo ngu ý của em thì xe cá viên chiên ko phải là phương tiện lưu thông trên đường nên có thể coi đó là 1 chướng ngại vật, mình đá xi nhan trái rui pf vượt được.
2- ý bác chủ là xe máy tấp qua lề bên trái xe hơi phải ko? Ừm, em cũng thấy là vạch kẻ đường như vậy thì có bất cập nhưng em nghĩ chắc ko ai chơi ác đến mức rình mà bắt hiểm vậy đâu. ^^. Hi vọng vậy.
3- trên nguyên tắc là ko cần bật xi nhan. Nhưng em nghĩ bác nên mở xi nhan và bấm còi cho bác xe tải biết được có sự hiện diện của mình đằng sau mà để ý để ko né xe gắn máy bên phải mà lấn vào lane của mình.
Chúc bác lái xe an toàn.

Tập Lái
26/6/12
8
0
0
Theo em,
1-Em đc thầy hướng dẫn rằng nếu đường hẹp tức mỗi chiều chỉ 1 lane thì mình nên chạy hơi lấn qua trái để nhường cho mấy xe khác đi,khi nào có xe ngược chiều thì lách vô lại nên em vượt vô tư.:D:D:D
2-hình như bác đánh nhầm nhỉ.xe 4 bánh tấp lề mới cán vạch liền nên cần hỏi chứ 2 bánh tấp lề đâu sao.theo em tấp lề đc vì mình chỉ cho vượt trái nên kẻ bên trái,do đó chỉ chú ý đến vạch khi vượt trái thui.khi xi nhan phải tấp vô lề thì vạch ko còn ý ngĩa gì cả.
3-không cần,chỉ mở xi nhan khi mún tấp vô or vượt thui.bác mở xi nhan trái mà ko có xe phía trước,mấy xe ngược chiều tưởng bác quay đầu à.nếu nó lấn mình quá thì bóp kèn thui.

Hạng D
13/2/11
2.100
802
113
1) Nếu hiểu đúng theo luật thì cấm vượt, mà em chưa thấy 4b bị bắt vì lỗi vượt 2b bao giờ.
2) Vẽ vạch như vậy em nghĩ là đúng
3) Không cần phải xi nhan, nhưng vì an toàn nên nhiều bác tài vẫn xi nhan với mục đích cho xe tải biết là tui đang chạy qua mặt anh.

Hạng C
7/9/08
540
5
18
51
đường VN mình mà chạy 2 bánh 4 bánh cho đúng luật đúng lane thì cũng khó các bác nhỉ.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
52
chu_bo_doi nói:
Các bác giúp em một số vấn đề sau nhé:
1/. Trên cầu cho xe chạy 2 chiều, mỗi chiều chỉ có 1 làn đường. Theo luật giao thông thì cấm vượt. Vậy cho em hỏi mình chạy sedan có được vượt xe máy và xe 3 bánh dạng tự chế không?. Vì hôm nọ em đi qua cầu thì trên cầu có người đẩy xe cá viên chiên, em lách trái vượt qua thì bác tài khác ngồi bên cạnh em nói em sai vì trên cầu cấm vượt.
2/. Nguyên tắc vạch kẽ đường liền nét thì không được lấn lane. Em thấy rất nhiều các tuyến đường đều có vạch liền phân lane xe 2 bánh và 4 bánh. Vậy xe 2 bánh muốn tấp vào lề thì phải cán vạch liền rồi. Có phải vạch kẽ đường này không chuẩn???
3/. Đường có 3 lane, từ phải qua: xe 2 bánh, xe tải + du lịch, xe du lịch. Khi xe tải chạy trước ở lane giữa, xe du lịch chạy sau ở lane trái. Vậy khi xe du lịch chạy qua mặt (với tốc độ cho phép, không chuyển lane) thì có cần mở xi nhang xin đường hay không?
Tham gia cho vui:
1. 4b vượt 2, 3b trên cầu:
Điều 14. Vượt xe
...
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
...
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
...
Luật đã ghi vậy thì nếu đấu lý mình nghĩ không lại đâu, nhưng trong thực tế thì 4b vượt 2b, 3b trên cầu hẹp ào ào
2. Câu này chắc chủ thớt sai 1 chút: "Vậy xe 2 bánh muốn tấp vào lề" có lẽ phải là "Vậy xe 4 bánh muốn tấp vào lề": Nếu vậy thì đoạn vạch liền đó không cho 4b tấp lề rồi, mình nghĩ vậy.
3. Qua mặt xe đang chạy ở lane phải: luật không bắt buộc báo hiệu, vì đây không phải là vượt, nhưng mình nên xi nhan để họ biết kẻo họ vừa nhan trái vừa đánh lái qua trái thì mình toi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/5/12
579
3
18
Em thấy vấn đề này khó và phức tạp quá các bác.
Phải xử lý triệt để vấn đề này.

Hạng D
21/2/12
1.435
9
38
Em có mấy ý còi :D
1- Theo luật thì không được vượt. Nhưng thực tế thì không vượt thì cũng khó, mà vượt thì nguy hiểm vì tốc độ chênh lệch giữa 4B và 2B, và đặc biệt với người đi bộ (xe cá viên chiên) rất lớn. Lẽ ra anh Chánh phải có ít nhất một làn đường cho người đi bộ được phân cách an toàn thì xe cơ giới đi sẽ dễ dàng hơn và người đi bộ sẽ an toàn hơn.

2- Chỉ có vạch liền 1-1 rộng 10cm màu trắng dùng để phân chia 2 làn đường ngược chiều nhau, ranh giới đường cấm, ranh giới nơi đỗ xe là không được đè vạch. Vạch liền 1-2 rộng 20cm màu trắng để xác định mép phần xe chạy trên các trục đường thì xe được chạy cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết. Vậy trong trường hợp này xe tấp vô lề cắt ngang vạch không phạm luật. Bác tham khảo thêm ở đây: http://hoclaixeoto.com.vn/LuatGTDB/ChitiethethongvachkeduongbienbaoGTDB/tabid/587/language/vi-VN/Default.aspx

3- Không cần xi-nhan ạ. Xe du lịch chạy thẳng trên làn đường của mình thì cứ việc đi tới thôi ạ.