Hạng C
2/1/11
548
1.501
93
Mặc dù có thuê xe đi rồi nhưng em vẫn muốn trải nghiệm thử dịch vụ công cộng coi như thế nào, xe buýt theo em thì sạch sẽ hơn mấy chuyến số 150, 8 ở HCM, xe không máy lạnh nhưng mát mẻ, nhạc nhẽo xập xình, khá thú vị :)

Em đang ở Tây Phi - Bờ Biển Ngà

Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
Cảng Abidjan là cảng lớn hai tại BBN, em thấy nhiều kho ngoại quan cho các hàng hoá như Gạo, bột mì, xe hơi cũ nằm la liệt trong cảng...ban giám đốc cảng đang ngồi diễn giải nhiệt tình về các hoạt động của cảng, công suất cảng, cách dịch vụ cảng!

Attachments

Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
Hạng B2
24/12/11
478
37.880
93
dạ em không hửi nên hông có biết :D
thật ra hồi đó em ở chung với thằng Mỹ đen (share phòng) vài tháng. Lúc gặp nó cũng tình cờ là sau học kỳ đầu em muốn ra ngoài share phòng cho tiết kiệm. Ra mấy cái bảng trong trường rao vặt thấy giá nó thơm nhất thế là gọi nó & deal. Lần đầu tiên gặp nó hết hồn luôn

nhưng ở chung vài tháng thấy cũng không có gì ghê ghớm
đu , dc mỹ đen thông đít sướng nha kkk

• Like
Reactions: con cóc con
Hạng B2
14/8/10
139
969
93
37
HCM
Bác chủ đi IVC là còn sướng rồi vì nó là 1 trong những nước an ninh và giàu nhất Tây Phi, ngán nhất là Nigeria còn 1 số nước như Niger, Guinea, Sierra Leone thì không nên đi vì an ninh cực kém, và nghèo. Các nước này cũng dễ bị cướp, bắt cóc. Có anh bạn đi Nigeria nói là đi ra ngoài chơi tốt nhất nên dằn túi ít tiền để nếu có gặp cướp thì còn đưa cho tụi nó, chứ không nó giết mình luôn.
Em đã đi Gambia và Bissau 1 tháng thì thấy thế này: dân địa phương cực kỳ làm biếng, vụng về, nổ banh xác, lừa đảo cực nhiều. Năm em đi cũng bị vài đối tác lừa, mở LC xong không có hàng để giao. Các nhu yếu phẩm đa phần nhập từ Trung quốc và Châu âu. Dân Lebanon, Ấn, Hoa nắm hầu hết nền kinh tế.
Ở Gambia thì nổi tiếng về du lịch tình dục, theo em nhớ ko nhầm thì hàng của tụi này thuộc top dài nhất thế giới, khá nhiều dân Âu qua đây du lịch cặp kè dạng này, cứ đi dọc bãi biển là thấy. Tụi đen nó dạo quanh đây thấy em gái nào 1 mình hoặc nhóm nào độc thân là sà vào bắt chuyện liền. Lúc em qua ban đầu thuê 1 cái villa cả nhóm ở mà chịu không nổi vì cúp điện hoài, toàn phải mua thẻ cào nạp vô giống nạp tiền điện thoại. Cuối cùng chịu không nổi phải dọn qua khách sạn ở, chi phí ăn uống, khách sạn rất mắc, em ở khu apartment là 120euro/đêm mà cơ sở vật chất nó tương đương resort 3 sao bên mình.
Bên Bissau thì còn nghèo đói hơn Gambia luôn, rất ít khách sạn, và xung quanh khu trung tâm vẫn còn rất nhiều đường đất như đường làng ở quê mình, tối không có đèn đường. Có vẻ không có hoạt động giải trí gì nên nam thanh nữ tú, già trẻ bé lớn úa ra đường đi lòng vòng, mà đen thui, tụi em đi đụng vô mới biết. Gái cũng đi đầy đường, thích thì vô nói chuyện đưa về ks, giá em nghe nói cũng rất rẻ. Chỉ có gái da trắng bên đây mới mắc (Hoa, Maroc...).
Dân đen chính gốc thì tóc mọc rất ngắn, xoan tít, kể cả phụ nữ, mấy bác nhìn thấy mấy em đen mà tóc dài là tóc giả hết đó. Mấy em đó ngưỡng mộ các chị em nhà mình lắm vì đơn giản là có mái tóc dài. Chính vì vậy nên ngành công nghiệp phụ liệu tóc rất phát triển ở đây, dân Trung Quốc buôn bán cái này rất nhiều.

Attachments