Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Thiết kế phí là chất xám đâm ra cũng cảm tính lắm bác ơi, ghét thái độ thì chạc dăm bảy chục, 2trăm trẹo là bình thường, nhiều khi tình thương mến thương lấy 1 vài triệu uống cafe cũng có.
Còn chuyện thiệt hại đội lên nhiều quá là do bác không ra đề bài rõ ràng cho kiến trúc sư.
Ví dụ bác thẳng thắn tôi chỉ có 10tỉ, thiết kế trong giới hạn đấy thôi. Tìm kiến trúc sư có kinh nghiệm thi công thực tế thì họ cũng vừa vẽ vừa áng chừng luôn chi phí cho bác không bị đội lên.
Kiến OS thì đa số đều vừa vẽ vừa xây hết. (vẽ không thì wave tàu còn không có mà đi, lấy đâu ra xe hơi)
Em đang có khách nhờ làm cái nhà vườn total dự toán <150 triệu đây :D

Chi Hội Trưởng P.O.C
Thiết kế mỗi người mỗi kiểu , mỗi style riêng , với lại cộng với kinh nghiệm nên ko thể so sánh đc như mua cái tivi . Thử PM cho KTS Võ TRọng Nghĩa xem, nhà phố 4m , tiền thiết kế là 200 chai đó bác chủ . Ko thể so sánh KTS già kinh nghiệm , vẽ đẹp với những KTS non tay vẽ xấu đc .

Hạng B2
15/1/11
330
6
16
50
Scirroco nói:
bác phải nói xem là bác thích trường phái nào thì các bác kiến mới tư vấn cho phù hợp được. thích cầu kì cổ điển kiểu vương giả thì gặp bác APL, thích kiểu chân phương mộc mạc thì gặp bắc TAD, thích kiểu hiện đại đơn giản thì gặp bác DD, thích thân thiện môi trường thì gặp bác GreenAchitect, thích ngoại quốc nhập tịch việt nam thì dwp, ong&bướm, architype,còn thích tổng hợp các kiểu trên thì gặp bác Nhà Vui gấp.
à quên,nếu bác thích mây tre lá thì gặp bác VTN nhé.nhưng nhớ hỏi giá trước

Xét ra thì bác này hiểu rõ tình hình và thị trường nhất đó, bác chủ thớt PM cho bác này sẽ ra vấn đề.

Hạng D
14/12/05
1.981
157
63
48
:D Hiii Anh VTNghĩa vẽ xây xong bán lại bọn nó còn đập lại sửa sang cơi nới rồi bảo ông nào vẽ ít dt sd quá .Nói thật cái nghề này đúng là nghiệp đa số đi BS , LS .. chả mấy ai trả giá chứ gặp KTS là than liền à hiếm người trân trọng chất xám của anh KTS .:(

Tập Lái
26/4/11
33
0
0
daysleeper nói:
Bác chủ có lẽ nên thuê 1 "KTS"-cai thầu...Nó sẽ "vẽ" theo đúng ý bác chủ...
Cái này em đã làm mấy lần rùi.. thanks bác đã gợi ý...

Hạng B2
21/2/11
499
6
18
quelua nói:
daysleeper nói:
Bác chủ có lẽ nên thuê 1 "KTS"-cai thầu...Nó sẽ "vẽ" theo đúng ý bác chủ...
Cái này em đã làm mấy lần rùi.. thanks bác đã gợi ý...
Gì thì gì em vẫn khuyên bác 1 câu: Nên chọn các kiến trúc sư có kinh nghiệm, già hay trẻ thì em không biết nhưng ít ra phải từng nhiều lần bị thầu họ chửi, họ bắt sửa bản vẽ nhiều lần vì cái tội vẽ rồng rắn rồi thầu họ bó tay. Các bác ấy sẽ biết hạn chế cái bay bổng mà thiết kế cho bác cái vừa có công năng tối ưu mà có thẩm mỹ đẹp.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
MINHSUZUKI nói:
:D Hiii Anh VTNghĩa vẽ xây xong bán lại bọn nó còn đập lại sửa sang cơi nới rồi bảo ông nào vẽ ít dt sd quá .Nói thật cái nghề này đúng là nghiệp đa số đi BS , LS .. chả mấy ai trả giá chứ gặp KTS là than liền à hiếm người trân trọng chất xám của anh KTS .:(
Cái này là do CĐT cứ nghĩ trong đầu:
1/ Mịa... nó quẹt quẹt có mấy nét mà mất cả đống tiền, bố mày tự chỉ cho thợ làm vẫn ra cái nhà kia mà.
2/ Thằng bạn mới xây nhà xong sang mượn nó bản vẽ làm cho đỡ tốn tiền.
3/ KTS bày vẽ lắm chuyện rách việc ra chứ có được đêch gì đâu, nó muốn ra được bản vẽ thì cũng toàn ý kiến của mình.
4/ Thiết kế miạ gì cho tốn tiến, nhà thì cứ có đủ phòng khách, ăn, ngũ, wc... là được.
5/.....
Còn nhiều lý do nữa các bác kiến điền thêm giúp e với, sẵn mình làm cái thống kê bỏ túi luôn.

E có một ví dụ nhỏ như vầy:
Có một cặp vợ chồng đứng tuổi đến gặp e bảo:
KH: ac có người e đã nhờ cty xây e nhà xong rồi, ac rất thích kiểu nhà như vậy, nhưng ac muốn e free chi phí TK bằng cách e lấy đúng bản vẽ đó và làm đúng y chang như vậy được ko?
E: e sẵn sàng làm được như vậy, nhưng trước khi mình bắt tay vào làm ac hứa phải làm cho e một việc nhe.
KH: việc gì đừng quá tốn kém là được e à.
E: dạ ko có gì tốn kém cả. AC vào nhà của người e ở thử một tuần rồi cho e ý kiến là có ở được hay ko, sau đó mình thay đổi quyết định cũng chưa muộn.
Ba ngày sau:
KH: alo Black hả em?
E: dạ e đây.
KH: chi ở nhà thằng e chị mới có 2 ngày mà chị thấy nó sao sao, kỳ kỳ, cái gì nó cũng ngược ngược, trái trái kỳ lắm ko diễn tả được.
E: dạ, thưa chị tại vì đó là nhà của người khác, thiết kế là theo nhu cầu ở của người ta, chứ nhà đó có thiết kế theo nhu cầu ở của chị đâu?
KH: ừa, thôi cuối tuần chị qua cty e nhe!
E: dạ, ok chị!

Tập Lái
12/10/12
0
0
0
37
noithatdino.com
Em chào anh,chị
Em làm bên thiết kế nội thất: noithatdino.com
Anh,chị có nhu cầu thiết kế hay cần mua đồ nôi thất thì ới e với nhá :)
Tks anh,chị nhìu

Status
Không mở trả lời sau này.