Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
tà tà kiếm cơm....mảng nhà dân coi vậy chứ lúc nào cũng có khách liên tục. Ai ham dự ớn chứ em hổng khoaí, em chỉ nhà ở dân dụng múc tới thôi, việc xếp hàng liên tục. To nhỏ gì - miễn tính toán thấy còn lời là chơi.
Thời điểm này em xác định không lãnh huề tiền hoặc lỗ để làm "thương hiệu" như những năm trước. Vì khi đói bụng "thương hiệu" trở thành món xa xỉ vô nghĩa !
Để tăng lợi nhuận - mình hạn chế các chi phí gián tiếp đi 1 chút.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.778
113
Nói chung là cứ làm cái nào mà thanh khản tương đối 1 chút là dễ thở. Công trình Nhà dân thường là dễ sống, nhưng quay ngoắt sang mảng này thì rất khó, bởi làm nhà dân cần phải đi lên từ từ và một khi quyết chuyển là phải chuyển luôn, còn không thì hợp tác với anh em đang chơi trong ngạch này.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
tranvietanhtuan nói:
tà tà kiếm cơm....mảng nhà dân coi vậy chứ lúc nào cũng có khách liên tục. Ai ham dự ớn chứ em hổng khoaí, em chỉ nhà ở dân dụng múc tới thôi, việc xếp hàng liên tục. To nhỏ gì - miễn tính toán thấy còn lời là chơi.
Thời điểm này em xác định không lãnh huề tiền hoặc lỗ để làm "thương hiệu" như những năm trước. Vì khi đói bụng "thương hiệu" trở thành món xa xỉ vô nghĩa !
Để tăng lợi nhuận - mình hạn chế các chi phí gián tiếp đi 1 chút.
yeah, em cũng nghĩ như bác, cần thực tế, nhất là trong giai đoạn này.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
bravia nói:
Nói chung là cứ làm cái nào mà thanh khoản tương đối 1 chút là dễ thở. Công trình Nhà dân thường là dễ sống, nhưng quay ngoắt sang mảng này thì rất khó, bởi làm nhà dân cần phải đi lên từ từ và một khi quyết chuyển là phải chuyển luôn, còn không thì hợp tác với anh em đang chơi trong ngạch này.
thanks bác. Đúng là nhà dân thì thanh khoản ok nhất. Tuy nhiên đúng là khó khăn vì đối với mảng này thì hiện các chủ nhà cũng đã rất kinh nghiệm, thông tin khá nhiều trên mạng, giá cạnh tranh, margin cũng tương đối thấp.

Hợp tác là cách rất hay vì sử dụng thương hiệu của bác nào có việc, chia lại anh em cùng làm. Có lẽ là cứu cánh bác nhể...Ông nào phụ cũng gáng mà làm chuẩn chút k thì banh ông chính luôn, hehe.

Em đang ngâm cứu chuyển mạnh sang mảng xây villa tư nhân, bác thấy thị trường này thế nào?

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
em thì mơ có ít vốn tự mua đất cất rồi bán, chứ đi cất nhà cho người khác hoài chán quá, gặp bác chủ hiểu biết, 2 anh em hợp tác cùng làm thì vui, gặp bác trời ơi cứ nghĩ là làm thầu chắc giàu lắm phải canh me trừ được khoảng nào hay khoảng đó .. quải trời đậu... thành ra nhiều khi nghĩ cái nghề đi làm đẹp cho người ta, thay vì thoải mái đầu óc tìm tòi cái đẹp lại phải thủ thế đề phòng bác chủ nhà...Em hứa chỉ làm thầu thêm 3 năm nữa, đợi khu đất nhà em giải tỏa đền bù xong sẽ lấy vốn tự xây tự bán, chổ bạn bè thân thiết thì mới nhận làm, không kiếm tiền bằng cái nghề bạc bẽo này nửa.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
Thị trường XD của năm nay ư. E tổng hợp một số ý kiến của các bác và nêu ra vài cách làm e đang thực hiện để chống bão. Bác nào ném đá e sẵn sàng nhặt ạ.
Chúng ta hiện mới bị ảnh hưởng bởi hoàng lưu cơn bão tài chính và sự yếu kém về điều hành kinh tế của XXX thôi, tâm bão vẫn còn vào khoảng 12-14 tháng nữa mới tới và ảnh hưởng sau tâm bão đi qua là 12 tháng kế tiếp nữa.
Hiện BĐS thì tèo. Tất cả mọi ngành SX kinh doanh đang ngưng trệ, hàng tồn kho dồn đống. Ngành dịch vụ cho thuê VP ngáp ngáp. SX XNK thì mất thị trường vì cạnh tranh ko lại những đối thủ khác. Doanh nghiệp đang chết hàng loạt nhanh hơn cả H5N1. Dân thì đang nghe ngóng tình hình.
Những yếu tố trên ảnh hưởng quá lớn đến thị trường XD.
Theo e năm nay cty XD nào tồn tại được đến hết 2013 sẽ trở thành thương hiệu lớn.
Làm thế nào để chống chọi, tồn tại được với cơn bão này thì mỗi DN có chiến lược riêng, e chỉ mạn phép đưa ra một số ý sau:
1/ Giảm thiểu đến tối đa nhân sự trung gian, nếu cần giám đốc cũng phải đi giám sát (thị trường sụt giảm thì giám đốc rảnh mà hehe).
2/ Tất cả mọi ctr từ lớn đến nhỏ đều phải có dự trù KL vật tư, ban cung ứng chỉ cấp cho ctr chỉ bấy nhiêu, KL dư dôi kỹ sư giám sát và cai ctr phải giải trình.
3/ Tiến độ thi công phải chuẩn, chính xác (kỹ sư giám sát + cai ctr cùng thống nhất tiến độ), báo cáo tiến độ hàng tuần, dự trù trước tiến độ một tuần.
4/ Dự trù vật tư trước cho ban cung ứng, ban cung ứng cân đối KL hàng tuần tránh tình trạng vượt KL cho phép.
5/ Phần nào bản vẽ chưa thể hiện rõ thì ko được thi công tránh tình trạng làm xong phải chỉnh sửa.
6/ Lên tiến độ cho thầu phụ, thống nhất thời gian hợp tác nhịp nhàng tránh tình trạng trống đánh xuôi kèn thổi ngược, dẫm đạp nhau trong công việc (cái này hình như được gọi là “thời động học”).
7/ Làm giá với đơn vị cung ứng VT theo hướng win-win (giá của anh tốt -> giá thi công của tôi tốt -> thanh toán nhanh).
8/ Liên kết với các bên cung cấp VT hoàn thiện (gỗ, đá, gạch, thang máy…) để được mức chiết khấu tốt (nhưng phải chọn những cty chuyên môn cao lẫn chuyên nghiệp để thương hiệu cty mình được nâng lên).
9/ Kế toán phải nắm được tiến độ thi công để được thu tiền theo tiến độ thi công.
10/ Làm bảo lãnh NH cho hạng mục bảo hành ctr trong 12 tháng (giảm lãi suất NH cho đơn vị mình nhưng CĐT vẫn yên tâm).
Và cuối cùng là chọn lựa CĐT kỹ, tránh tình trạng đang làm dở dang hết kinh phí (cái này khó nhưng ko có nghĩa là ko làm được).
Trên đây là một vài nhận định của e về thị trường cũng như một số giải pháp tiết kiệm để giảm thiểu rủi ro khi chúng ta có ctr trong tay. Vì là tổng hợp và ý kiến riêng nên ko khỏi thiếu sót mong các bác ném đá thoải con gà mái để có thêm kinh nghiệm. Thân!

Hạng B1
18/7/04
52
1
8
Saigon
Blackstorm1317 nói:
Thị trường XD của năm nay ư. E tổng hợp một số ý kiến của các bác và nêu ra vài cách làm e đang thực hiện để chống bão. Bác nào ném đá e sẵn sàng nhặt ạ.
Chúng ta hiện mới bị ảnh hưởng bởi hoàng lưu cơn bão tài chính và sự yếu kém về điều hành kinh tế của XXX thôi, tâm bão vẫn còn vào khoảng 12-14 tháng nữa mới tới và ảnh hưởng sau tâm bão đi qua là 12 tháng kế tiếp nữa.
Hiện BĐS thì tèo. Tất cả mọi ngành SX kinh doanh đang ngưng trệ, hàng tồn kho dồn đống. Ngành dịch vụ cho thuê VP ngáp ngáp. SX XNK thì mất thị trường vì cạnh tranh ko lại những đối thủ khác. Doanh nghiệp đang chết hàng loạt nhanh hơn cả H5N1. Dân thì đang nghe ngóng tình hình.
Theo e năm nay cty XD nào tồn tại được đến hết 2013 sẽ trở thành thương hiệu lớn.
Làm thế nào để chống chọi, tồn tại được với cơn bão này thì mỗi DN có chiến lược riêng, e chỉ mạn phép đưa ra một số ý sau:
1/ Giảm thiểu đến tối đa nhân sự trung gian, nếu cần giám đốc cũng phải đi giám sát (thị trường sụt giảm thì giám đốc rảnh mà hehe).
2/ Tất cả mọi ctr từ lớn đến nhỏ đều phải có dự trù KL vật tư, ban cung ứng chỉ cấp cho ctr chỉ bấy nhiêu, KL dư dôi kỹ sư giám sát và cai ctr phải giải trình.
3/ Tiến độ thi công phải chuẩn, chính xác (kỹ sư giám sát + cai ctr cùng thống nhất tiến độ), báo cáo tiến độ hàng tuần, dự trù trước tiến độ một tuần.
4/ Dự trù vật tư trước cho ban cung ứng, ban cung ứng cân đối KL hàng tuần tránh tình trạng vượt KL cho phép.
5/ Phần nào bản vẽ chưa thể hiện rõ thì ko được thi công tránh tình trạng làm xong phải chỉnh sửa.
6/ Lên tiến độ cho thầu phụ, thống nhất thời gian hợp tác nhịp nhàng tránh tình trạng trống đánh xuôi kèn thổi ngược, dẫm đạp nhau trong công việc (cái này hình như được gọi là “thời động học”).
7/ Làm giá với đơn vị cung ứng VT theo hướng win-win (giá của anh tốt -> giá thi công của tôi tốt -> thanh toán nhanh).
8/ Liên kết với các bên cung cấp VT hoàn thiện (gỗ, đá, gạch, thang máy…) để được mức chiết khấu tốt (nhưng phải chọn những cty chuyên môn cao lẫn chuyên nghiệp để thương hiệu cty mình được nâng lên).
9/ Kế toán phải nắm được tiến độ thi công để được thu tiền theo tiến độ thi công.
10/ Làm bảo lãnh NH cho hạng mục bảo hành ctr trong 12 tháng (giảm lãi suất NH cho đơn vị mình nhưng CĐT vẫn yên tâm).
Và cuối cùng là chọn lựa CĐT kỹ, tránh tình trạng đang làm dở dang hết kinh phí (cái này khó nhưng ko có nghĩa là ko làm được).
Trên đây là một vài nhận định của e về thị trường cũng như một số giải pháp tiết kiệm để giảm thiểu rủi ro khi chúng ta có ctr trong tay. Vì là tổng hợp và ý kiến riêng nên ko khỏi thiếu sót mong các bác ném đá thoải con gà mái để có thêm kinh nghiệm. Thân!
Thì ra là ngồi chém gió, có qua the Vista với e ko ????

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Blackstorm1317 nói:
Cảm ơn bác. Rất chi tiết và chia sẻ hữu ích.
Tụi em cũng đang đi theo hướng này. Về Quản lý thì đã tạm ổn. Giờ định hướng lại về thị trường.
Có cổ đông đề xuất hướng villa tư nhân mà em thấy đuối quá...

Tập Lái
9/5/12
5
9
28
Anh Vũ đã list ra mục tiêu, nhiệm vụ của ông quản lý doanh nghiệp rồi. Vấn đề bây giờ là kiếm ra việc để nuôi quân, chờ thời để phát triển :). Bên em thì không đến nỗi, công việc vẫn đều đều, nên đây là cơ hội để quy tụ được những nhân sự tốt, về đồng thời đào tạo lại nhân sự hiện có.

Status
Không mở trả lời sau này.