Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
Chào các bác đại cao thủ OS!!!

Dạo gần đây thấy các bác rầm rộ gắn HUD (hiển thị thông tin lên kính lái) .
Nhiều mẫu mã đa dạng & đẹp, có cả hiển thị áp suất lốp, tốc độ, v..v...

Mình cũng phân vân định gắn, ban đêm quan sát dễ & nhìn cũng hiện đại.

Nhưng có cái lo là gắn HUD có ảnh hưởng gì xe mình không?
Vì nó lấy dữ liệu infomation từ xe, liệu có gây cổng nối/ CPU/ chip...gì đó bị quá tải, bị 24/7 làm việc,...gây hư hỏng nhanh không???

Bác nào xài lâu cái HUD thấy xe có lỗi gì không?

Cảm ơn các bác trước !!!

• Like
Reactions: hckc
Hạng D
4/2/08
4.592
6.465
113
TPHCM
thật ra HUD là thiết bị thể hiện thông tin thôi bác nên chả vấn đề gì... bác cứ tưởng tượng cái xe là cục CPU của máy tính, bác khởi động lên nó vẫn chạy... và cái HUD chính là cái màn hình để mình biết là cái máy nó đang chạy món gì :D

Hạng C
5/9/13
548
593
93

Vì nó lấy dữ liệu infomation từ xe, liệu có gây cổng nối/ CPU/ chip...gì đó bị quá tải, bị 24/7 làm việc,...gây hư hỏng nhanh không???

Cảm ơn các bác trước !!!
Mình xài cái này cho con ếch cùi và thấy như sau :
1. Phần hiển thị thông tin về nhiên liệu L/Km không chính xác, nhảy từa lưa.
2. Vòng tua máy chỉ chính xác khi dưới 3000rpm.
3. Nếu đậu xe lâu mà bị nắng trực tiếp ngay kính lái thì có lúc bị khùng, phải Off/On lại.
4. Hay hiện lên "cá vàng", mấy lúc đầu mình phải tháo cọc bình gắn lại mới hết (vì cho dù có Off/On lại hay tháo jack ngay cổng OBDII gắn lại cũng không hết), sau này cứ để vậy, chạy mấy ngày thì "cá vàng" tự động lặn mất !
5. Đường trường thỉnh thoảng hiện hình tách trà (báo nhiệt độ máy tăng cao) nhưng đồng hồ nhiệt của xe và phần hiển thị nhiệt độ máy của HUD vẫn 80[sup]o [/sup](thêm một cái khùng nữa !)
6. Xanh xanh đỏ đỏ, mấy đứa nhỏ mình rất khoái !

Không biết tại cái HUD dõm hay tại con ếch cùi dõm hay tại cả hai (!!!) nhưng mình chủ yếu để canh tốc độ và nhiệt độ máy khi đi đường , nhất là ban đêm (hai cái này thông tin HUD chính xác) nên mấy cái khác mình cũng không quan trọng lắm.
Gắn HUD có ảnh hưởng gì cho xe không các đại cao thủ OS?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM

Cảm ơn các bác trước !!!

Lợi ích là kiểm soát tốc độ tốt mà ko cần nhìn xuống đồng hồ lái. Xe cán đinh, xì 1 chút là có cảnh báo biết ngay. Lốp thiếu áp là cảnh báo e bơm ngay.
Chưa thấy ảnh hưởng gì đến hệ thống điện tử xe.
E gắn nay 5 năm rồi, vẫn chạy tốt của bác Tommy, đăng QC trên OS. Nhưng giờ bác ấy nghỉ rồi.
Hiện 1 cái cảnh báo áp suất lốp bị hết pin, chưa biết thay pin ở đâu. Ko liên lạc được bác Tommy.

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
H.U.D cũng có nhiều loại như smart phone thôi.
Em mua của bác Tommy trên này, loại có kèm TPMS (cảm biến lốp)...dùng 2 năm nay vẫn tốt. Chỉ có lâu lâu bị tắt và tự khởi động lại sau đó 10min khi đang chạy (chỉ bị khi di chuyển 3h liên tục).
Loại em dùng kết nối với xe qua cổng ODBII để lấy thông tin từ ECU

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng F
22/7/13
9.159
42.299
113
H.U.D cũng có nhiều loại như smart phone thôi.
Em mua của bác Tommy trên này, loại có kèm TPMS (cảm biến lốp)...dùng 2 năm nay vẫn tốt. Chỉ có lâu lâu bị tắt và tự khởi động lại sau đó 10min khi đang chạy (chỉ bị khi di chuyển 3h liên tục).
Loại em dùng kết nối với xe qua cổng ODBII để lấy thông tin từ ECU
em cũng mua loại này, của bác íh tận 5,5tr! bgio hư 2 bóng đèn chiếu