Hạng D
15/9/08
2.077
2.263
123
Bác phải nói rõ là mặt hàng nào. Thua Thái là 7-10 năm trước.
Ngành công nghệ cao, Vn đang xuất khẩu đâu đó gấp 7 lần Thái, còn ô tô chỉ nên cố tự chủ trong nước thôi vì ngành này tốn tài nguyên với năng lượng, mà giá trị chẳng đáng bao nhiêu.
Bác này hơi bị tự tin như mấy bác mê đá banh :) cứ bô bô h là cho Thái đem cần xé lượm banh khi gặp VN ...?
Khi đánh giá hơn hay thua thì ko nhìn vào 1 vài ngành mà phải nhìn vào Tổng thể , Vĩ mô...
Cũng giống như có anh bạn đi làm bên Indonesia ..làm ở cái tỉnh tào lao nào đó nghèo rồi đánh giá Indo thua VN ..??
Nhìn vào GDP của người ta đi rồi tính thử nhiêu năm nữa mình bắt kịp người ta nhe...
Đá banh thì h thắng Thái rồi đó nhưng thắng chưa thuyết phục vẫn còn gì đó dưới dưới...ráng chừng 10-15 năm nữa đi thì ngang cơ với Thái...nếu VN mình vẫn phát triền như hiện nay...

Hạng B2
17/1/11
124
82
28
VN chiến tranh vs Mỹ rồi chiến tranh vs TQ, Cambot, rồi bị LHQ bị cấm vận tới năm 1993 mới được mở cửa.
Thái chưa bao giờ có chiến tranh

các bác sân si làm gì việc chúng ta thua Thai, điều đó là đương nhiên, nhưng khoảng 5-10 năm nữa biết đâu lại vượt Thai

Hạng B1
12/6/12
60
36
18
Ngành công nghệ cao, Vn đang xuất khẩu đâu đó gấp 7 lần Thái, còn ô tô chỉ nên cố tự chủ trong nước thôi vì ngành này tốn tài nguyên với năng lượng, mà giá trị chẳng đáng bao nhiêu.
Mấy 6-7 lần Thái mà bak nói toàn là doanh nghiệp FDI, chả mang lại bao nhiêu cho nền kinh tế, thặng dư toàn về tay NN.

• Like
Reactions: vinhviet
Tập Lái
8/7/18
23
13
3
55
Sản phẩm công nghệ cao của Việt Nam là gì vậy?
Ngành sản xuất chế tạo ô tô mà chẳng gí trị thì nghành nào giá trị?

Tập Lái
8/7/18
23
13
3
55
Mấy 6-7 lần Thái mà bak nói toàn là doanh nghiệp FDI, chả mang lại bao nhiêu cho nền kinh tế, thặng dư toàn về tay NN.
Chuẩn cụ!
Toàn bọn tư bản giãy chết đặt nhờ nhà máy, thuê đất. Người Việt chả được bao nhiêu.

Hạng B1
8/1/17
90
69
18
CN cao nào mình cũng chưa biết, thật là vậy! Còn cơm áo hằng ngày đi Chợ ở đây thấy đa số hàng Chữ Việt nhưng nhìn kỹ thì Product of Thailan hay China.
Từ Gạo, nước mắm, ...đến cả mắm tôm...ức chế lắm :(
Sao lại ức chế cho mệt bác? Vậy bác thấy tiệm mail nhan nhãn của người Việt, không phải của Thái bác có ức chế cho Thái không? kkk... Mạnh cái nào tập trung cái đó trước... lấy tiền nuôi con cái ăn học, cho chúng nó từ từ tấn lên thôi bác.

Hạng B1
8/1/17
90
69
18
Sao lại ức chế cho mệt bác? Vậy bác thấy tiệm mail nhan nhãn của người Việt, không phải của Thái bác có ức chế cho Thái không? kkk... Mạnh cái nào tập trung cái đó trước... lấy tiền nuôi con cái ăn học, cho chúng nó từ từ tấn lên thôi bác.
Tiệm nail