Hạng B1
8/1/17
90
69
18
Bác phải nói rõ là mặt hàng nào. Thua Thái là 7-10 năm trước.
Ngành công nghệ cao, Vn đang xuất khẩu đâu đó gấp 7 lần Thái, còn ô tô chỉ nên cố tự chủ trong nước thôi vì ngành này tốn tài nguyên với năng lượng, mà giá trị chẳng đáng bao nhiêu.
Giá trị ngành ô tô cao lắm đó bác... tính sơ sơ 1 con xe 50.000 đô x 50.000.000 người (1/2 dân số VN) = 2.500.000.000.000 đô x tỷ giá 25.000 đ = 1 con số tiền VND không đọc nổi luôn đó bác kkk

Hạng C
19/8/16
650
494
63
39
Bác này hơi bị tự tin như mấy bác mê đá banh :) cứ bô bô h là cho Thái đem cần xé lượm banh khi gặp VN ...?
Khi đánh giá hơn hay thua thì ko nhìn vào 1 vài ngành mà phải nhìn vào Tổng thể , Vĩ mô...
Cũng giống như có anh bạn đi làm bên Indonesia ..làm ở cái tỉnh tào lao nào đó nghèo rồi đánh giá Indo thua VN ..??
Nhìn vào GDP của người ta đi rồi tính thử nhiêu năm nữa mình bắt kịp người ta nhe...
Đá banh thì h thắng Thái rồi đó nhưng thắng chưa thuyết phục vẫn còn gì đó dưới dưới...ráng chừng 10-15 năm nữa đi thì ngang cơ với Thái...nếu VN mình vẫn phát triền như hiện nay...
Bác thiếu cập nhật kiến thức thì có.
bác có biết tại sao IMF mấy năm liên tục bắt việt nam tính lại GDP ko?
có biết tại sao CP Việt Nam! Làm mọi cách để GDP mấy năm nay toàn giữ 49x tỉ đô ko.
GDP thực tế Việt Nam! Đã vượt Thái từ 2020 rồi ko cần đến giờ. Có điều Việt Nam! Mình bỏ qua phần kinh doanh “tiểu ngạch” ko tính vào GDP để né cái bẫy “thu nhập trung bình” 500 tỉ đô nhá.
còn Indo vốn nó thua mình trình độ kt lâu rồi nó hơn ở quuy mô thi trường thôi

Hạng F
28/8/19
6.862
11.782
113
Palm Beach, Florida, US
Thái Lan là nước nông nghiệp, Vn cũng là nước nông nghiệp, 1 vài nghành CN cũng chỉ đang ở mức gia công lắp ráp, ngay con xe VF thương hiệu Việt cũng vậy.
Và Họ cạnh tranh trực tiếp với Vn trên t/t thế giới. Và Họ đang dẫn điểm, thậm chí đánh chiếm luôn tên thương hiệu chuẩn Việt.

Hạng B1
8/1/17
90
69
18
anh đang tính cái gì đấy?
Chi tiết công thức có đó bác. Giả sử trong 2 người VN thì có 1 người sở hữu ô tô, giá trung bình mỗi chiếc 50.000 đô... Còn tên gọi là gì mình không biết kkk... Hay có 1 công thức nào mang tính vĩ mô có ý nghĩa hơn thì.. nhờ bác giúp.

Chi tiết công thức có đó bác. Giả sử trong 2 người VN thì có 1 người sở hữu ô tô, giá trung bình mỗi chiếc 50.000 đô... Còn tên gọi là gì mình không biết kkk... Hay có 1 công thức nào mang tính vĩ mô có ý nghĩa hơn thì.. nhờ bác giúp.

em nghĩ đã nói đến Tài chính doanh thu là phải đính kèm niên độ,

2.500 tỉ USD của 1 năm sẽ mạnh hơn 10 lần - 12 lần so với 2.500 tỉ USD là tổng của 5 năm

Hạng B2
30/9/17
310
352
63
38
Thái Lan là nước nông nghiệp, Vn cũng là nước nông nghiệp, 1 vài nghành CN cũng chỉ đang ở mức gia công lắp ráp, ngay con xe VF thương hiệu Việt cũng vậy.
Và Họ cạnh tranh trực tiếp với Vn trên t/t thế giới. Và Họ đang dẫn điểm, thậm chí đánh chiếm luôn tên thương hiệu chuẩn Việt.
Con xe mãnh liệt tinh thần Vịt Lam mà anh bảo lắp ráp là sao

Hạng D
17/11/14
1.156
1.118
113
42
Ho Chi Minh City, Vietnam
Giá trị ngành ô tô cao lắm đó bác... tính sơ sơ 1 con xe 50.000 đô x 50.000.000 người (1/2 dân số VN) = 2.500.000.000.000 đô x tỷ giá 25.000 đ = 1 con số tiền VND không đọc nổi luôn đó bác kkk

Được bao nhiêu thành phần sản xuất trong nước, cái thương hiệu Việt chỉ đám ứng nhu cầu phô trương thẩm du còn linh kiện chắc từ anh bạn 16 chữ vàng bên kia

Hạng D
15/9/08
2.077
2.263
123
Bác thiếu cập nhật kiến thức thì có.
bác có biết tại sao IMF mấy năm liên tục bắt việt nam tính lại GDP ko?
có biết tại sao CP Việt Nam! Làm mọi cách để GDP mấy năm nay toàn giữ 49x tỉ đô ko.
GDP thực tế Việt Nam! Đã vượt Thái từ 2020 rồi ko cần đến giờ. Có điều Việt Nam! Mình bỏ qua phần kinh doanh “tiểu ngạch” ko tính vào GDP để né cái bẫy “thu nhập trung bình” 500 tỉ đô nhá.
còn Indo vốn nó thua mình trình độ kt lâu rồi nó hơn ở quuy mô thi trường thôi
Nói GDP là để chia ra thu nhập trên / người dân từ đó biết ai hơn ai....
Gần ngày mở bán tại Thái, xe điện Toyota bZ4X hạ giá đề xuất còn 1 tỷ đồng

2021

GDP China gấp mấy lần Sing? thu nhập đầu người Sing gấp mấy lần China?

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: Osin