Hạng B2
24/4/07
103
11
18
xin chào bác sỹ,
Em có em vợ 2 mà đối với em thì nó là rất tuyệt (em nó tên Lexus RX 330) Moi thứ đều rất tốt nhưng không hiểu sao 3 tháng nay nó tự nhiên phát bệnh. Bệnh rất đơn giản, đó là có tiếng kêu cót két nhè nhẹ phát ra từ Vô lăng. Điều lạ là sau khi cho em nó tắm (RỬA XE) xong thì tiếng kêu hết. Chạy khoảng 20-30 phút sau thì lại tiếp tục xuất hiện. Em đã đưa nó tới bệnh viện Việt Pháp (Toyota Láng hạ - HN). Bác sỹ đã đeo ống nghe khám rất kỹ và khẳng định Tiếng kêu không phải do Vô lăng. Mặc dù khi quay Vô lăng thì có tiếng kêu.!!. Sau 2-3 lần khám đi khám lại ở đó Vợ em vẫn không được cho uống thuốc vì bác sỹ bó tay không tìm ra bệnh.

Sau khi em đi vái tứ phương, kể hết nguồn gốc bệnh tật, em được 1 thầy lang phán: ĐI BƠM DẦU GẦM XE. Quá tuyệt!!. Em đi bơm liền. Sau khi rửa xe xong, bơm dầu xong thì quả thực em nó hết kêu được 1 lúc rồi đâu lại vào đó nhưng có vẻ tiếng kêu nhỏ hơn.

Gần đây, em quyết tâm cho vợ 2 tới bệnh viện Việt Nhật (Toyota Hoàn Kiếm - HN) để khám lại. Bác sỹ ở đây sau khi đeo ống nghe vào và chặt mặt vào NGỰC vợ em (Táp lô) đã quyết định phán bệnh, đó là TÁP LÔ BỊ KÊU. Thuốc cần uống là mở TÁP LÔ ra để chữa.!!

Thú thực là hiện em đang hơi hoang mang vì nhiều vấn đề mà chưa tỏ được với ai nên rất mong các Bác sỹ trên forum tư vấn giúp em.

1. Bac sỹ có thể tư vấn cho em xem vợ em bị bệnh gì? bệnh phát ở đâu?

2. Có cách gì để test và khoanh vùng khu vực phát bệnh = phương pháp mà người bình thường như em có thể làm được không?

3. Em nó được nhập khẩu từ Mỹ. Táp Lô đang nguyên bản như vậy mà mở ra em sợ bệnh nó thêm nặng mất. Việc mở Táp Lô ra rồi lắp lại các bệnh viện ở Hà nội có làm được không? có đáng tin để giao cho họ phẫu thuật NGỰC (táp lô) vợ em không?

CÁM ƠN BÁC SỸ RẤT NHIỀU!!

Hạng B2
24/4/07
103
11
18
Cám ơn Bác. Bác sỹ có thể cho em biết CAO SU ĐẦU THƯỚC LÁI nó nằm ỏ đâu không? tại sao khi thợ họ dùng ống nghe dí vào trục Vô lăng để nghe mà không thấy tiếng kêu bác nhỉ?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
129
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
Dưới gầm xe , khớp đầu trục mà khi quay tay lái thấy nó đẩy cả hệ thống bánh chuyển hướng , khi rửa xe ướt nó hết kêu , khi khô nó kêu cọt kẹt tiếng nghiến cao su , truyền lên tay lái theo mọi phương nên khó xác định .
Bác không nên bôi dầu vô đó , nếu không thay mới được thì thoa chút mỡ xài tạm thôi !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Tiếng kêu do đánh lái, tức là cục bộ trong cột lái, cơ cấu định vị và truyền động của nó nên em nghĩ khả năng trong Dashboard là rất ít, bác không nên tháo tanh bành nó ra vì sau khi ráp lại, em hứa với bác là bác sẽ không còn phiền não với tiếng cót két khi đánh lái nữa đâu vì đã có nhiều tiếng lạ khác xuất hiện 1 cách bí hiểm và giúp bác quên cái tiếng kia đi ngay...!:D
Trở lại tiếng kêu xe bác, bác nói khi rửa xe xịt gầm thì có tác dụng trong 1 thời gian ngắn, vậy ta tạm thời xác định tiếng kêu đó phát ra ở ngòai cabin, như vậy mọi nghi vấn nằm ở phần truyền lực, cụ thể là Cardan lái ( chữ thập hoặc cao su như bác Der đã phán), cũng có thể là thước hay boot lái vốn được cố định trên Chassis bằng các chi tiết có cao su, nay có phần rơ lỏng nên xuất hiện tiếng cót két...
Các việc cần làm bây giờ là : bắt chặt, kiểm tra sự rơ lỏng (ít thôi nên khó phát hiện đấy) của chữ thập hay cao su chuyển hướng lái, của bản thân boot hay thước lái.
Chúc bác may mắn!:D

Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm
Xe bác đã sửa được chưa? Báo cáo cho anh em biết đi.
Như các bác chuyên gia đã tư vấn rồi, nếu sau khi rửa xe mà hết thì nó phải nằm ngay chỗ nào hở, xịt nước vào được, chứ khó có khả năng trong táp lô. Xe em cũng từng bị như vậy, tiếng kêu khá lớn khí đánh lái, mang đến garage nâng bánh lên thì tuyệt nhiên nó hết kêu, chứng tỏ khi có một lực nặng đèn xuống nó mới tạo ma sát chỗ nào đấy....cuối cùng thì thợ cũng phát hiện là đầu trên của nhún bị khô, có cái nắp đậy ngây trên bằng cao su, cạy ra châm tí nhớt vào thì hết, nhưng chẳng biết có hại gì không, vì thấy đấy là cục sao su!!

Hạng B2
24/4/07
103
11
18
Cám ơn các bác tư vấn rất nhiều. Em sẽ cho đi kiểm tra lại rồi báo cao tnhf hình bệnh tật của em nó với các bác.

Hạng B2
24/4/07
103
11
18
Bao cáo tình hình chữa bệnh Vợ 2 của em.!

Chào các bác sĩ. Hôm nay em đưa zợ 2 nhà em qua bệnh viện Việt Nhật (Toyota Hoàn Kiêm, HN) khám. tình hình xin báo cáo kết quả như sau:

1. Bệnh tình: Đúng phóc cái bệnh giống như của Bác pvht nói. Nghĩa là khi nâng xe lên thì hết kêu. Đặt xuống đất đánh lái thì bị kêu. Thanks bác pvth và các bác sĩ khác rất nhiều.

2. Kết quả chữa bệnh: toàn bộ đội ngũ y bác sĩ giỏi nhất bệnh viện đã được huy động để khám cho zợ em. Kết luận cuối cùng là: cần phải phẫu thuật Ngực zợ em (mở Táp lô) để chữa dứt bệnh. Em đã được các bác sĩ trên 4rum khuyến cáo rồi nên kiên quyết không cho tháo Taplo. Em đề nghị cứ có chỗ nào khớp nối ở dưới gầm phía trước liên quan đến cơ cấu giảm xóc, truyền lực thì bôi mỡ vào. Kết quả là tiếng kêu hiện còn rất nhỏ nhưng chưa hết. để xem đi mấy hôm nữa nó có kêu lại như cũ không thì em lại báo cáo các bác sĩ xin ý kiến trợ giúp tiếp.

Bác pvht có thể giúp em chụp ảnh cái ĐẦU TRêN CUẢ NHÚN XE BÁC cho em tham khảo được không để mai mốt em cho bôi mỡ chính xác chỗ đó. Chứ hiện em đang cho bôi lung tung cả. Cám ơn bác pvht rất nhiều.