Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
@Bác Lơ : chia buồn với bác nhé . Nghe chuyện về con mẹ bán cafe cũng sướng lỗ tai hén :D . Cho nó đáng đời cái tật xía vô nhiều chuyện mà ngu .

@hanppc : Theo ngu ý của em thì mình phải gọi BH để làm biên bản tai nạn có 3 bên ký .
Mình cũng phải yêu cầu BH cho mình nợ lại cái biên bản của CA phường
Sau đó mình tìm cách "thu xếp" 1 cái biên bản xác nhận của CA phường nào đó .

Về nguyên tắc, nếu có tai nạn nhỏ, các bên "tự dàn xếp" (Tất nhiên BH nó phải chịu tiền sửa xe cho bên kia rồi) thì trình báo với CA địa phương ngay để làm hồ sơ , xin xác nhận tai nạn . Chỉ cần hai bên đương sự đồng ý mất tý thời gian khai báo với CA phường , cam kết không có khiều nại về sau là OK . CA phường thường họ cũng không làm khó mình , đặc biệt họ chẳng bao giờ giữ xe của 2 bên làm gì .
Dính dáng tới CSGT thì mệt mỏi lắm , nếu không có quen biết .

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
Nếu xe bị ko nặng lắm thì bỏ luôn đi bác, cho nó lành, dây dưa chi cho mệt. Em bị 2 lần, 1 lần ở sân bay cu 50 chỗ bận đi đón khách ép phải quẹo cua qua trái làm em rớt cản trước, đợt sau có cu xe bồn do ko chú ý tung cản sau em. Cả 2 lần em đều thương lượng và các chú ấy đưa chút đỉnh tiền cà phê, về làm BH em khai là tung vô gara, hoặc bị va quệt trên đường đông (LVS lúc 17h chẳng hạn), rồi thì do sơ ý bị gì gì đó, thế là xong thôi mà!

Còn với xe máy thì nhắm xuống nói vài câu cho bõ tức rồi thôi, chịu khó tốn ít thời gian mà còn được nhiều việc hơn đó bác! Bạn em cứ kêu là em hèn, hehe, chịu thôi vậy, ai kêu đi xe lớn làm chi!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
XD9 nói:
Cho em hỏi chút, nếu bị tai nạn hoài thì tiền bảo hiểm xe mình có tăng không?

VN hông như nước ngoài, hông có tăng phí BH.

Hạng C
11/9/08
501
32
28
44
Vậy Liberty có yêu cầu biên bản của Công an or xxx khi bị va quẹt không liên quan đến trách nhiệm dân sự không bác lơ? Bác nào mua BH của Liberty rồi chia sẻ cho em và mọi người biết với?

otosaigon nói:
hanpcc nói:
Em bị va quẹt 2 lần và cũng không dám gọi xxx. Nhưng sau này làm việc với BH thì có rắc rối phát sinh. Bảo hiểm nói là phải cần có biên bản của XXX cho những sửa chữa > 2tr. Em ra Phường xin cũng chẳng được vì phường không tận mắt chứng kiến!!! Vậy theo mấy bác phải làm sao nếu chi phí sửa chửa > 2tr? Em mua BHiểm của Pjico bác ạ. Bây giờ mỗi lần đi xe là em cẩn thận lắm vì trong lòng lo sợ rủi gây ra phiền toái thì chỉ có 2tr tiền BH thôi. Còn chờ đến CA thì ko dám. Không biết BH khác thì có vậy ko hả các bác? 

Hôm trước bác tài của Em đâm vào đuôi xe một bác bên Otofun, bác ấy thấy Mông xe em có lôgô OS do Bác Quangoto gắn cho nên dễ thông cảm chỉ gọi bảo hiểm và thỏa thuận không gọi *** nữa, nhưng bên PJICO kiểu gì cũng đòi *** Phường xác nhận tất nhiên hiện trường mất vết có gì để họ xác nhận, vậy là bác tài em chạy đi chạy lại + nhờ giúp đỡ mất 10 ngày mới xong, quà cáp rùi hôm lấy tiền nó chặn thêm 10% nữa coi là tiền để xử lý... Bọn PJICO đúng là chuối cả nải.

Chính vì thế dịch vụ bảo hiểm hiện nay chỉ có Liberty là hỗ trợ tốt nhất!

Hạng B2
26/6/08
143
11
18
Hồ Chí Minh
Mấy vụ tai nạn này em cũng đang băn khoăn đây. Vì có bác bảo nên có xác nhận của công an khi tai nạn >2tr, làm sao biết được là tai nạn mình làm hơn 2 tr trời, có bác lại bảo không em cũng chẳng biết tính sao. Nếu gọi công an họ giữ xe lại mệt. Sao trong OS mình có bác làm bảo hiểm mà không lên tiếng giúp anh em cái hỉ. Mà sao bảo hiểm vật chất lằng nhằng nhỉ mình đã đóng bảo hiểm cho họ thì giá nào họ cũng phải bồi thường cho mình chứ. Đơn giản là có ai muốn tai nạn đâu vậy những trường hợp không bị tai nạn thì họ thu tiền luôn đó có ai thắc mắc đâu. Làm ăn kinh doanh mà phải biết ăn biết cho chứ ai lại ăn không. Đúng là bảo hiểm chán thiệt.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Vậy Liberty có yêu cầu biên bản của Công an or xxx khi bị va quẹt không liên quan đến trách nhiệm dân sự không bác lơ? Bác nào mua BH của Liberty rồi chia sẻ cho em và mọi người biết với?

Thông thường các va chạm nhẹ mà đôi bên tự xử với nhau với sự có măt của BH thì không nên gọi CA ra giải quyết, việc đòi hòi phải có CA xác nhận mới được bồi thường trên 2T thì BH nó tự làm khó cho khách hàng. Đối với các bác dùng bảo hiểm của người quen .. thì chỉ việc mang xe lên mà làm chứ không cần CA xác nhận. Việc cần CA xác nhận khi nào các va chạm lớn như chết người và số tiền bồi thường khá lớn trên tầm vài chục chai trở lên.

Hạng C
12/2/08
551
459
63
SAI GON
BH của em cũng Pjico , nó mà đòi xác nhận của xxx là em nói : chú đi ký giùm anh đi . Hêhee

Hạng C
13/2/08
557
11
18
e có kinh nghiệm làm với mấy thằng Bảo hiểm rồi các Bác... Tụi nó rất flexible: muốn khó đòi đủ giấy tờ CA, CSGT ... thi nó làm khó, còn muốn dễ thì chẳng cần giấy tờ gì cả, miễn sao là nó khai trong hồ sơ số tiền sữa chữa đền bù gấp 2 lần thì mình cứ ký giùm đừng thắc mắc...

Kinh nghiệm của e như sau: lúc bị Tai nạn làm theo trình tự:
1. Lấy số BH mà gọi: yc nó đến hiện trường ngay để giám định (nhớ hỏi tên cái thằng nghe điện thoại).
2. Nó sẽ yc mình kêu CA... mình nói k biết, a cứ kêu CA.
3. Xong nó hỏi thiệt hại nặng k? Nếu k nặng lắm (đặt biệt về người...) thi mình sẽ nói là k nặng.
4. Minh sẽ đề nghị là chụp hình và gửi lại cho nó hoàn tất thủ tục sau...Vì đảm bảo là chẳng có thằng ma BH này chịu chạy ra chổ ấy ghi nhận , giám định đâu...
5. Sau đó các Bác có đủ lý lẽ để làm việc với tụi BH rồi: có thông báo kịp thời với BH, có làm theo yc của BH lúc xảy ra tai nạn... và quan trọng lỗi của tụi BH là không chịu chạy ra hiện trường để ghi nhận.
6. Coi như hồ sơ mình sẽ hợp lệ: BH Trach nhiem dan su, cung nhu BH Vat chat... deu lay duoc tien day du, k thieu dong nao.

Bác nào có kinh nghiệm nào khác share cho ae 4R luon. E chỉ có nhiêu đó