Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.734
113
lucsi nói:
koonjang nói:
Theo em thì giá nhà tại VN cao do

1. Tình trạng đầu cơ, 1 phần nguyên nhân là dân giàu không biết dùng tiền vào đâu để sinh lời.

2. Chính sách quản lý đất đai rât rất rất sai lầm của chính phủ khi cho phép phân lô bán nền nhỏ lẻ ngay cả tại đô thị lớn, kết quả là quỹ đất hết rất nhanh và gần như không thể quy hoạch được do chi phí GPMB quá cao. Nếu các bác nhìn bản đồ thì thật ra SG hết sạch đất rồi, phía Nam đã giáp biển, phía Bắc thì chỉ còn Củ Chi là còn quỹ đất lớn nhưng cứ đà này thì 5 năm nữa cũng hết. Nhớ 5 năm trước e xuống quận 12 và Hóc Môn, thây y chang Củ CHi bây giờ. Năm nay quay lại thì thấy nhà dân xây cả rồi.

Cái số 2 không giải quyết được thì cái số 1 tiếp tục phát triển và giá nhà tiếp tục tăng

Em chẳng thấy hết đất gì cả? Nam Sài Gòn còn gần 3000ha, Nhà Bè 3000ha, Q2-Q9 hơn 3000ha nữa, đủ đất cho 10triệu người nữa. Toàn để trồng cỏ đấy chứ. Hay bác bảo có chủ là hết đất? Đất đấy lúc nào cũng có chủ rồi, làm gì có đất tí đất nào là không chủ đâu?

Nếu mấy ngàn ha đó là đất nông nghiệp trồng lúa thì vẫn còn vì chi phí giải phóng mặt bằng không cao. Chứ đã là đất thổ cư, đất dự án quy hoạch treo thì mãi mãi là trồng cỏ và xem như là đất chết, cũng xem như là hết đất rồi.

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113
Do quy hoạch của các bác xxx quá kém, cái gì cũng tập trung vô 2 cái lõi HN và SG thì đất đai đâu mà đủ, còn mất tỉnh thành khác thì đất rộng người thưa, rẻ mạt mà có ai thèm ở , nhà xí trên sông.... . Nếu lấy giá trung bình cả nước thì giá nhà vn bèo bọt. Tuy nhiên, thằng tây nào qua vn cứ cho nó đi vòng vòng Q1, PMH.... nghe giá cả nó sợ té...đa..i..luôn. Vậy mới oai chứ. hehehe

Hạng F
8/8/06
6.455
21.304
113
40
Em cày 3 năm, mua đươc 1/2 căn nhà giá 1t2, tính ra Ford trả lương cũng đươc nhỉ.( Bên em đang tuyển quân, he he )

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Xe dap nói:
Em cày 3 năm, mua đươc 1/2 căn nhà giá 1t2, tính ra Ford trả lương cũng đươc nhỉ.( Bên em đang tuyển quân, he he )

3 năm mà có trong tay 600tr là rất nhanh đấy chứ bác.

Nhiều nguời ở quê cứ hay thắc mắc luơng tụi em, xong rồi nhẩm luôn: Tao cho tụi bây ăn xả dàn 1 tháng: xx ký gạo, xy lít nuớc mắm, zz thịt cá rau củ... và còn dư chừng này này (tất cả quy đổi theo giá chợ quê, đâu có hay rằng ở SG mà không có tiền trong túi thì không nên buớc ra đuờng), đừng có than nghèo kể khổ nhé.

Nói thẳng, với mức luơng tầm 5 tr/nguời x 2 v/c thì trong 3 năm sẽ khó có dư vài trăm triệu để mà mua nhà nếu không chịu khó "xoay" (em chưa nói đến "xoáy")

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Xe dap nói:

Lương khoảng 23-24tr/tháng

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/4/05
3.606
2.255
113
củ cải nói:
Xe dap nói:

Lương khoảng 23-24tr/tháng
Lương này đưa vô ...vàng anh hết rồi
1/2 căn nhà là từ lương...pê đê đó
(j/k)

5tr*2vc/tháng em sợ sống còn khó khăn, chưa tính baby, hiếu hỉ... nói chi tới mơ mua nhà:(

Status
Không mở trả lời sau này.