Hạng D
13/8/07
1.546
4.034
113
hhmanh nói:
NYSE6868 nói:
sinhviengià nói:
NYSE6868 nói:
Em nghĩ Bác chủ đã mở topic thì cũng nên làm quả định nghĩa giấc mơ Mỹ phát. Chứ theo dõi nhiều nơi thấy bà con toàn hiểu lầm.

Cái này em tưởng ai cũng biết chứ :D
Giấc mỡ Mẽo là mơ qua bển đổi đời, đời mình hay đời con mình cũng vậy. Hay nói cách khác là giống mấy cụ ngày xưa ngán ăn cơm sườn nên mới giống mấy bạn trẻ bơm xuồng cao su chạy ra Côn Đảo. Vậy thôi.

Định nghĩa cua bác xôi thịt quá. Bác xem cái này từ wiki thế nào nhé:

"Giấc mơ Mỹ là giấc mơ của một vùng đất mà ở đó cuộc sống đáng tốt đẹp hơn, giàu có hơn và đầy đủ hơn cho mọi người. Ở đó mỗi người có cơ hội theo khả năng hoặc thành tựu của mình. Nó không phải là một giấc mơ về các loại xe hơi hay đơn thuần là tiền lương cao, nhưng là một giấc mơ về trật tự xã hội mà trong đó mọi đàn ông và đàn bà sẽ có thể đạt được tầm vóc đầy đủ cái khả năng bẩm sinh của mình, và được những người khác công nhận họ vì những gì của chính họ, không phân biệt môi trường hoàn cảnh sinh ra hay địa vị ngẫu nhiên của họ.

Giấc mơ Mỹ (tiếng Anh: American Dream) là một niềm tin về sự tự do mà cho phép tất cả các công dân và thường trú nhân của Hoa Kỳ theo đuổi các mục tiêu của họ trong cuộc sống qua sự làm việc siêng năng và tự ý chọn lựa. Một người có thể đặt ra chỉ tiêu cao nhất của họ là đạt được thành công về tài chánh, và vì thế họ nỗ lực để đạt được điều đó theo kiểu cách rất Mỹ bằng khả năng hơn là bằng địa vị xã hội của mình. Đối với những người khác thì Giấc mơ Mỹ có thể bao gồm việc đạt được tình trạng tự do, không bị ràng buộc bởi đồng tiền và cấu trúc xã hội. Hai thí dụ về Giấc mơ Mỹ này là hai tia của quang phổ còn mở rộng gồm những điều có thể xảy ra.

Ý nghĩa của thuật từ này đã tiến hóa theo tiến trình lịch sử của Hoa Kỳ. Những nhà khai quốc Hoa Kỳ đã dùng thuật từ, "cuộc sống, tự do, và sự mưu cầu hạnh phúc." Nó bắt đầu như cái cơ hội để đạt được sự thịnh vượng về mặt vật chất to lớn hơn là có thể có được tại quốc gia gốc của mình. Đối với những người khác, nó là cơ hội của con cháu họ lớn lên và nhận được một nền giáo dục tốt và sau đó là các cơ hội nghề nghiệp mà nền giáo dục đó mang lại. Giấc mơ Mỹ là cơ hội chọn lựa của từng cá nhân, không bị hạn chế ràng buộc bởi giai cấp, tôn giáo hay chủng tộc.
Bác sanh dziên già viết hay quá. Bác lộc phát ơi, đang bị dẫn trước 2-0, gỡ hòa được là may rồi, mưu cầu tự do dân chủ không bị hạn chế ràng buộc thì em không thể quen nổi vì bị nhốt lâu rồi. Em nghĩ đó chỉ là ảo tưởng thôi, tụi Mẽo cũng phân biệt chủng tộc thấy mụ nội. Chỉ hy vọng con cái mình bắt đầu từ 0-0 thôi =)
em cũng mong con bắt đầu 0-0, mình thua rồi

Hạng B2
9/5/12
219
25
28
39
chào anh già,

tôi không ngờ anh mới là sinh viên mà kinh nghiệm sâu sắc đến thế

anh sẽ là một tài năng đưa việt nam tiến xa

Hạng C
6/1/07
628
2.995
93
Bác SVG cho em hỏi mở 1 quán ăn bên đó dễ không? Cầm qua nhiu xèng thì đủ ? Cám ơn bác

Hạng D
3/5/09
2.214
50
0
Em cũng ko biết bao xèng thì đủ. Thấy họ rao bán thì cũng vô chừng, 250k, 300k cho tiệm vn nhỏ nhỏ.
Nói dễ hay khó thì em thấy khó hơn bên VN mình nếu vốn ko mạnh. Tối thiểu phải nhắm cầm cự được 6 tháng trong dự báo xấu nhất.

Nếu bác đã từng kinh doanh NH, gia đình có thể góp 2-3 công vào thì có thể làm được.
Nói chung bàn tới nó bao la lắm, bác muốn biết cụ thể kiểu gì thì dễ nói. giờ chỉ nói gọn 2 điểm chính quan trọng
1. Vị trí. Ko như VN, đồ ngon thì bà con xúm vô ăn dù trong hẻm hóc, dù cho ngồi vỉa hè...Bên này vị trí quan trọng sống còn.
2. Bán cho khách tây hay Việt. bán cho tây thì gia vị cũng ko đậm đà như cho VN. Ví dụ tiệm bún bò ngon thì ngon với VN, tây ít hơn. Còn quán cho tây thì Việt ít khi ghé, về ăn mì tôm ngon hơn.

Nói chung nếu có chút kn, có tiền thì em nghĩ làm cũng được. Nhưng mà làm NH thì cực tg đầu. Sau tg đi vào ổn định thì mới đỡ. Trước khủng hoảng thì dễ làm hơn, giờ khách cũng ế.

Hạng D
8/3/10
1.299
5.683
113
Em đang đặt mục tiêu du học cho F1 ... nhưng xem ra khó quá .. em làm ko có dư để tích lũy ... :(

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.523
113
Like kịch liệt SVG!

Có điều này em không hiểu: Tại sao tất cả các người mà em từng trao đổi đều nói là mình sẽ và tiếp tục cày cục ở VN để cho con đi Mỹ với 1 mục đích duy nhất là HỌC. Vậy thì câu hỏi là Học ở bên Mỹ thì Học được cái gì? và Học sẽ là áp dụng cái Học đó ở đâu?

- Nếu như tình hình này thì con chúng ta Học bên Mỹ không có khả năng cạnh tranh với tụi Mỹ bản xứ rồi do đó tương lai lại còn mù mịt hơn

- Học bên Mỹ mà vác về VN thì bằng chứng rõ ràng là không áp dụng được. Cái mà em thấy hiện nay thì thường những thằng học Mỹ về VN toàn sử dụng lợi thế là Ngoại Ngữ chứ Văn Hoá và Kinh nghiệm công việc của tại VN tụi nó hoàn toàn Mơ Hồ ( Cái này nói ra thì buồn cười lắm, nhiều ku cậu đi du học về toàn chê VN là thế này thế nọ nên ku cậu không áp dụng được cái gì - Xin thưa rằng ai biểu các ku cậu chọn môi trường VN làm cái gì, mà hơn nữa liệu cái trình độ thực tế của các ku cậu đi du học về có là chất lượng Thật không đấy....:D)

== Suy ra: Vậy Giáo dục mà mọi người kỳ vọng rằng sau khi Du học về có Thật sự Chất Lượng CAO không vậy????????

[ Câu trả lời mà em thường thấy là:
+ Với ông nào đã đi hay là người cho đi thì Luôn Luôn khen là Việc cho đi hoàn toàn Đúng Đắn và Chất Lượng. - khà khà
chả nhẽ lại nói là Sai và Vác cái Dốt về :D mặc dụ có chú đã bị đuổi học buộc phải về cũng trả lời như thế luôn.
+ Với người đang sử dụng lực lượng đi du học về: Mẹ! toàn thằng trên trời, chả biết học học cái gì bên đấy mà bây giờ về toàn ngơ ngáo hết. Tụi này phải đào tạo lại hết
]

Cái vấn đề mà hiện nay em thấy là:
+ Trình độ ngoại ngữ hiện nay của thế hệ trẻ đã cải thiện rất rõ, chất lượng tốt
+ Nhanh nhẹn, linh động, tiếp cận rất nhanh các vấn đề mới của Thế giới, nắm bắt các xu hướng của thời đại
+ Am hiểu văn hoá và chịu khó lăn lộn và tích luỹ kinh nghiệm làm việc với công việc của Việt Nam
+ Có sự hỗ trợ của Gia đình, quan hệ xã hội, ...

Vậy nhóm đối tượng này theo em thấy mới là nhóm nguy nhiểm và khả năng đánh bại đối tượng du học về chăng?

• Like
Reactions: MrAMD
bravia nói:
Like kịch liệt SVG!

Có điều này em không hiểu: Tại sao tất cả các người mà em từng trao đổi đều nói là mình sẽ và tiếp tục cày cục ở VN để cho con đi Mỹ với 1 mục đích duy nhất là HỌC. Vậy thì câu hỏi là Học ở bên Mỹ thì Học được cái gì? và Học sẽ là áp dụng cái Học đó ở đâu?

- Nếu như tình hình này thì con chúng ta Học bên Mỹ không có khả năng cạnh tranh với tụi Mỹ bản xứ rồi do đó tương lai lại còn mù mịt hơn

- Học bên Mỹ mà vác về VN thì bằng chứng rõ ràng là không áp dụng được. Cái mà em thấy hiện nay thì thường những thằng học Mỹ về VN toàn sử dụng lợi thế là Ngoại Ngữ chứ Văn Hoá và Kinh nghiệm công việc của tại VN tụi nó hoàn toàn Mơ Hồ ( Cái này nói ra thì buồn cười lắm, nhiều ku cậu đi du học về toàn chê VN là thế này thế nọ nên ku cậu không áp dụng được cái gì - Xin thưa rằng ai biểu các ku cậu chọn môi trường VN làm cái gì, mà hơn nữa liệu cái trình độ thực tế của các ku cậu đi du học về có là chất lượng Thật không đấy....:D)

== Suy ra: Vậy Giáo dục mà mọi người kỳ vọng rằng sau khi Du học về có Thật sự Chất Lượng CAO không vậy????????

[ Câu trả lời mà em thường thấy là:
+ Với ông nào đã đi hay là người cho đi thì Luôn Luôn khen là Việc cho đi hoàn toàn Đúng Đắn và Chất Lượng. - khà khà
chả nhẽ lại nói là Sai và Vác cái Dốt về :D mặc dụ có chú đã bị đuổi học buộc phải về cũng trả lời như thế luôn.
+ Với người đang sử dụng lực lượng đi du học về: Mẹ! toàn thằng trên trời, chả biết học học cái gì bên đấy mà bây giờ về toàn ngơ ngáo hết. Tụi này phải đào tạo lại hết
]

Cái vấn đề mà hiện nay em thấy là:
+ Trình độ ngoại ngữ hiện nay của thế hệ trẻ đã cải thiện rất rõ, chất lượng tốt
+ Nhanh nhẹn, linh động, tiếp cận rất nhanh các vấn đề mới của Thế giới, nắm bắt các xu hướng của thời đại
+ Am hiểu văn hoá và chịu khó lăn lộn và tích luỹ kinh nghiệm làm việc với công việc của Việt Nam
+ Có sự hỗ trợ của Gia đình, quan hệ xã hội, ...

Vậy nhóm đối tượng này theo em thấy mới là nhóm nguy nhiểm và khả năng đánh bại đối tượng du học về chăng?
Nhất trí với Sơn, trên cơ sở cá nhân chị