Thảo Luận Chung Giải đáp về tốc độ...

Hạng F
16/7/15
6.347
26.284
113
em thấy trong mấy phim sci-fi, phi thuyền bay với tốc độ as hoặc hơn bắn nhau bằng laser ầm ầm; :D :D
nói chung, ở thì hiện tại thì chúng ta chấp nhận là as là tốc độ nhanh nhất :) tương lai có thể khác à nha...

Hạng D
1/7/16
1.046
5.044
113
Nhờ các bác giải thích giúp... như thế nào để cháu nó hiểu...
Hôm tui chở cu con học lớp 4 đi chơi, ra cao tốc chạy 100 thì có con ruồi cứ bay lòng vòng trước mặt..
Thằng con hỏi..
1/ vậy con ruồi cũng bay với vận tốc 100km/h...
2/ con ruồi ko chịu ảnh hưởng bởi ko gian và thời gian bên ngoài ah..
Vậy... theo các bác.. Cái nào đúng...
Lớp 4 mà nói như mấy anh trên thì nó tẩu hỏa hết

Đơn giản: đúng rồi con, nó đang đi 100km/h nhưng là do mình chở nó đi cùng trong xe.

Thêm 1 chút nữa: Những nếu cho nó ra ngoài thì nó ko đua lại mình đâu :)

Hạng D
4/8/11
1.035
4.519
143
Cũng do kính đóng, không khí ổn định nên hệ quy chiếu ổn định.
Bác kéo kính xuống đi, ruồi mất tiêu liền.
Bác này trả lời đúng nhất. Kính đóng nên không khí trong xe (bao gồm con ruồi trong xe ) chuyển động cùng vận tốc với xe

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vậy bác tính giúp cháu nó là khi thiên thạch bay về hướng trái đất cách chúng ta 3000 năm ánh sáng... Vậy bao lâu nó sẽ va vào trái đất...
Bao lâu?
Lớp 4 là tính được rồi bác ơi:
3000 x 1 = 3000 năm ánh sáng.
Như vậy nếu không có gì tác động vào thiên thạch thì sau 3000 năm ánh sáng thiên thạch sẽ tới trái đất chúng ta. kkk
Bác nào không tin cứ đợi mà xem.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác này trả lời đúng nhất. Kính đóng nên không khí trong xe (bao gồm con ruồi trong xe ) chuyển động cùng vận tốc với xe
Khi con ruồi đậu trong xe thì đúng vậy, chuyển động cùng vận tốc với xe.
Khi con ruồi bay trong xe (lúc bay xuôi, lúc bay ngược) thì có khác một chút đó bác.

Hạng D
4/8/11
1.035
4.519
143
Khi con ruồi bay trong xe (lúc bay xuôi, lúc bay ngược) thì có khác một chút đó bác.
Ờ...nói với bác thì cần phải nói rõ vậy mới được

Hạng C
8/12/17
537
683
93
Hcm
Nghỉ hè e cho mấy đứa nhóc xuống vũng tàu thọ giáo bác... bác cố đừng để thua học sinh lớp 4 nhé.
Ví dụ như cháu nó hỏi bác dân vùng biển có biết tại sao nước biển mặn... nước máy có ngọt đâu mà người ta gọi là nước ngọt... ý cháu nó nước ngọt là phải như coca đó...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nta139 and nttanmam