con buôn
21/2/12
2.879
160.991
113
TP HCM
Ko ai khoan giếng để cấp nước đâu nha anh . làm như vậy khi mùa khô thiếu nước sẽ làm hụt mực nước ngầm, gây sụt lún và khiến nước mặn ở tầng trên ngấm xuống nước ngầm tầng sâu thì chết mọe luôn .
Mình nói giếng khoan xài cho gđ a

Hạng D
12/3/11
1.605
67.726
113
Tiền Giang, gò công
Mình nói giếng khoan xài cho gđ a
Xài cho ai cũng vậy thôi anh . tầng thấp mùa này bị hụt nước và cũng sẽ nhiễm mặn, tầng sâu cũng ko tốn bao nhiêu, nhưng khi anh hút nước lên thì nước mặn phía trên sẽ thấm vô, hỏng tiếp . nên hiện trạng của anh là mùa mưa nước ngọt thì nước ngầm ok, mùa khô thì cũng nát bét

• Like
Reactions: NắngSG
con buôn
21/2/12
2.879
160.991
113
TP HCM
Xài cho ai cũng vậy thôi anh . tầng thấp mùa này bị hụt nước và cũng sẽ nhiễm mặn, tầng sâu cũng ko tốn bao nhiêu, nhưng khi anh hút nước lên thì nước mặn phía trên sẽ thấm vô, hỏng tiếp . nên hiện trạng của anh là mùa mưa nước ngọt thì nước ngầm ok, mùa khô thì cũng nát bét
Mình hok cần biết, nếu có giếng khoan thì mùa này mình sẽ khoá van nước của cty cấp nước Bến Te. Xài nước ngọt từ giếng khoan, vừa khỏi tốn tiền mua nước mặn vừa ko hư hỏng đồ dùng trong nhà

• Like
Hạng D
23/5/12
1.942
77.820
113
Hay là như Cần giờ, nghe nói khoan hoài ko thấy nước, chỉ có đá thôi, nên chưa từng ai có giếng cả?
Khoan tới đá gốc luôn (~ 200m) vẫn không gặp mạch nước ngầm (đá gốc là đá hình thành cách đây cả triệu năm).
Vẫn có vài giồng cát có nước ngầm nhưng trữ lượng không đáng kể .

• Like
Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
861
5.043
93
TPHCM
Mình hok cần biết, nếu có giếng khoan thì mùa này mình sẽ khoá van nước của cty cấp nước Bến Te. Xài nước ngọt từ giếng khoan, vừa khỏi tốn tiền mua nước mặn vừa ko hư hỏng đồ dùng trong nhà
Giờ này khoan nước ngầm là bị cấm đấy anh, may mắn nhà em khoan rất lâu rồi cứ năm nào bị mặn lại khui lên sd tạm do phèn dữ lắm, còn nước uống thì cứ xây cái hồ chứa nước mưa dùng quanh năm, anh nên lên phương án trữ nước mưa đi, chắc anh BT này gốc mới nên hông chơi vụ trữ này à :D

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Ai cũng nghĩ vậy nên mới thành vấn đề ... Nhưng thực chất là vấn đề vĩ mô ... từ Thủy điện , khai thác gỗ , Đô thị hóa , khai thác không theo quy hoạch nước ngầm , dẫn đến việc nước mặn xâm nhập ngày càng sâu .... hệj sinh thái vùng hạ lưu các sông lớn thay đổi , Mỗi tác nhân một chút màu sắc tạo ra bức tranh vùng ngập mặn ngày càng to .
Có lẽ vài chục năm nữa vùng đồng bằng sông cửu long sẽ biến thành hệ sinh thái rừng ngập mặn như ,,,,hồi ... năm 1900 lâu lắm .

Hạng D
12/3/11
1.605
67.726
113
Tiền Giang, gò công
Nói mà sao anh ko nghe vậy . mùa mưa thì ok, mùa khô thì ko có nước hoặc mặn chát . anh bơm hút cho cố vô thì sụt luôn cái nhà xuống như sụp hố tử thần