Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Hoặc đơn giản gửi link 'thớt đóng góp' này cho nhóm 'nghía' cũng được. Vì mỗi lúc mỗi thêm ý kiến mới...
Theo em, ace trên này đều tin chị dùng tièn đóng góp vào mục đích 'cứu nước'. Nhưng nếu mình không 'bận tâm' cách nào hiệu quả thì: 1 là ít người đóng góp. 2 là giống như anh gì nói 'nhiều khi nhà chùa làm từ thiện nhưng hiệu quả không cao'.
Chị chắc chắn là những cụ già có tâm và có trình độ cao + kinh nghiệm bao nhiêu năm làm từ thiện họ sẽ còn lo lắng sao cho đồng tiền của chính họ và bá tánh giúp được bà con hiệu quả nhất chứ không thể có giả thiết:”nếu không bận tâm cách nào hiệu quả” em ạ.

Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Mấy anh giúp đc thì giúp bàn ra chi ? Mình tin mợ Nắng cũng xuất phát từ cái tâm giúp đỡ mọi người thôi.
Thường thì ai có lòng tốt họ giúp bà con mà không nói gì cả, thậm chí còn không cho nêu tên thật của họ khi góp tiền, còn người không giúp gì thì cũng không muốn cho người khác giúp bà con nghèo nên bàn ra em ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
20/1/10
5.848
7.301
113
www.viettranyen.com
Một số câu hỏi tôi nghĩ chị Nắng nên làm rõ

- Cái máy chị đang quyên tiền là cấu hình thế nào, chạy ra sao, chi phí lọc 1 lít nước bao nhiêu

-2000 người dân trong 2 tháng rưỡi là mỗi ngày sử dụng bao nhiêu lít, máy để đâu, vận chuyển nước đến những người đó thế nào, (vd lọc được 2000 hớp nước cũng là cho 2000 người, mỗi người 1 hớp)

- Chất thải lọc xong để đâu, 2000 người là chất thải rất lớn, quăng xuống xong là tái cấp muối cho sông luôn,

- Hiện tại dưới Bến Tre nc sà lan 1 khối, 1000 lít là 130k/khối. trong đó nước 30k/khối còn 100k là trả cho xe 3 bánh nó chở nước rồi bơm tận bồn ng dân, có rất nhiều nơi ở bến Tre ko có đường ống thuỷ cục, tiền mắc nhất đó là tiền chuyên chở, chứ ko phải tiền lọc nước

- Nếu cái máy chị làm ra, giá thành lọc 1 lít nước mặn cao hơn nước sà lan + thêm tiền chuyên chở nữa thì mua nước sàn lan vẫn hơn.

Anh thietbiloc là chuyên gia lọc, cách của ảnh hỏi là biết anh suy nghĩ thế nào về project này rồi, và chị cũng chẳng hiểu gì cả để trả lời ảnh, công nghệ lọc nước muối nó ko đơn giản tí nào nên ko thể nói chơi được

Theo tôi, làm tự thiện là rất tốt, nhưng chị Nắng nên hiểu thấu đáo vấn đề và chuẩn bị rõ ràng những câu trả lời trên để việc quyên tiền từ thiện của chị thuyết phục và đc ủng hộ mạnh mẽ

Cám ơn chị,
Cám ơn bác citizenken rất nhiều, em đã gửi tất cả các ý kiến đóng góp cho các cụ, và cm của bác thực sự làm cho các cụ già lay động nhất :)).
Và các cụ đã bỏ thời gian ghi cẩn thận các câu trả lời như sau:

Giúp đỡ bà con miền Tây lắp máy lọc nuoc nhiễm mặn thành nước uống không các bác mợ?
Giúp đỡ bà con miền Tây lắp máy lọc nuoc nhiễm mặn thành nước uống không các bác mợ?

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Tôn trọng việc mợ Nắng đề xuất ( nhân ái ) .
Nhưng mình tin Anh Thiết Bị lọc có đử thông tin và kinh nghiệm cho vấn đề này .
Hy vọng nhóm thực hiện dự án sẽ bảo vệ được luận chứng kinh tế - kỹ thuật .
Việc xử lý nước biển để sinh hoạt là đề tài khá cũ , vấn đề nằm ở giá thành và giải quyết phần đánh giá tác động môi trường ( kỹ thuật và xã hội ) Chúc dự án thành công .