Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi GIÚP EM VỚI :CẦN SƠ DỒ BO MACH DÈN XENON

Tập Lái
23/2/05
7
0
0
mấy anh có sơ dồ bo mạch dèn xenon ko . em nghỉ tại sao chúng ta ko làm cục balast nhỉ . nếu can diện áp 20 000v thì em nghỉ la có thể làm dụoc . mấy anh cố gắng giúp em vợi .cám ơn các anh . a quên , nhớ là sơ dồ balast + sơ dồ cục stater nữa nha .thank

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: GIÚP EM VỚI :CẦN SƠ DỒ BO MACH DÈN XENON

bác gặp bác THÍCH ĐỦ THỨ thảo luận xem sao:D.EM nghĩ cái sơ đồ mạch thì kiếm cũng khó nếu bác Đè không ra tay:D
Balast là cái gì nếu không phải là cái cao áp,vài cái đấu nối tiếp với nhau????bác nghĩ thử mà xem

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: vuongthaituan

mấy anh có sơ dồ bo mạch dèn xenon ko . em nghỉ tại sao chúng ta ko làm cục balast nhỉ . nếu can diện áp 20 000v thì em nghỉ la có thể làm dụoc . mấy anh cố gắng giúp em vợi .cám ơn các anh . a quên , nhớ là sơ dồ balast + sơ dồ cục stater nữa nha .thank

Sơ đồ mạch thì tui hổng chắc , nhưng sơ đồ nguyên lý bạn có thể coi trong khuyếch đại đẩy kéo

Ở đây tui thấy có điều cần lưu ý bạn. Đó là bạn chưa tìm hiểu kỹ về nguyên lý họat động của đèn Xenon ( hay nguyên lý phóng điện trong khí kém ) thì làm sao bạn có thể sản xuất Ballat cho Xenon được ( Tui Võ đóan như vầy là tại bởi vì rằng thì là , hôm bữa , bạn còn hổng phân biệt được điện áp làm việc của Xenon là 85v hay 20kv nữa lả)

cuối cùng , bạn cũng cần nhớ rằng ( hổng phải tự ty) lý thuyết, ứng dụng và chế tạo thử là 1 chuyện (cái này bất chấp giá thành) , còn sản xuất đưa ra thị trường là 1 khỏang cách khá xa, đôi khi ly 1thuyết thì rất đơn giản , nhưng công nghệ không cho phép thì cũng đành chịu . Cũng chính vì lẽ này , mà hiện nay nhiều nước (kể cả USA) cũng phải mua công nghệ của Hella đó bạn!

cuối cùng , dù sao tui cũng mong được nhìn thấy những sản phẩm chế thử của bạn ( hổng riêng gì cái Ballat này . Tụi USA nó có những quỹ đầu tư Mạo Hiểm , bạn có thể viết ý tưởngcủa mình lên và nhận tiền tài trợ từ đó . về phần cá nhân tui, trong khả năng của mình , tui cũng muốn được đóng góp chút ít vô những ý tưởng khả thi của bạn ngõ hầu giúp cho nền công nghệ nước nhà mau chóng phát triển

Tập Lái
23/2/05
7
0
0

mấy anh ơi , dừng chọc quê em chứ . tại vì em nghỉ nếu chĩ cần 20000v thì làm dược . cần gì mua ballast cho mắc .dung ko mấy anh .dó chi là ý tưởng .còn thực hiện thì còn tính toán . chỉ cần mua bóng xenon .như vậy có rẽ hơn

Tập Lái
23/2/05
7
0
0

xin lỗi cac anh nếu em có nói gì làm cho anh hailua_dichat giận
chẵng lẽ anh ko hiểu là em ko có nhà mày san xuất thủy tinh thạch anh,khi xenon tinh khuyết .bái phục anh thiệt . anh hoi thăng USA bo tiền mua hella : tại vi nó muốn thu ngay lợi nhuận .USA sản xuất máy bay duợc ,ko lẻ nó sản xuất dèn xenon ko dược :D mà phải mua công nghệ cua hella .

còn chuyện cân 20000v thì có gi khó . anh nói em ko phân biệt dc 85v voi 20000v thì em xin anh coi hinh nay .tại vì em cũng chỉ nhìn thấy inpùt 12v output 85v 35w .

http://www.besthid.co.kr//shop/prd_select.asp?table=jepoom&id=113

nên em tuởng là 85v
em tên tuấn 20t ,sinh viên nghèo , học ngu , có gì mấy anh chỉ dạy cho em , cám ơn các anh

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

em tên tuấn 20t ,sinh viên nghèo , học ngu , có gì mấy anh chỉ dạy cho em , cám ơn các anh

Tuấn ơi , bình tĩnh chút nào , ở đây chỉ là câu chuyện Kỹ thuật , nói nhầm thì anh em có ý kiến chút thôi ! Đừng nóng nảy mất hay !

Thực ra thì ngay ở Bugi đã có điện áp 12-15Kv từ Bobin rồi , cứ theo lẽ thì qua 1 bộ biến thế thông thường là ta đã có thể nâng được điện áp lên rất cao , từ 12VDC ta cho nó qua bộ dao động để thành điện áp xoay chiều ( Đặc tuyến hình SIN thì tốt ) ..thế là sau đó thoải mái sử dụng biến áp .
Cuộn Lái Tia , cuộn Jock , biến áp Flyback trong TV đời cũ đều có khả năng nhân cao điện áp thông qua các bộ dao động kinh điển . Tuấn có thể sử dụng các món đồ cũ để làm thí nghiệm cho ý tưởng của mình . Tuy nhiên , để sử dụng cho dèn Xenon thì biến áp ngoài các yêu cầu thông thường , còn cần thêm vài đặc điểm sống còn không thể thiếu , nếu Tuấn có kế họach tìm hiểu kỹ và nghiêm túc , mình sẽ cố tìm tài liệu gửi riêng cho Tuấn .

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: Der Fahrer

Tuấn ơi , bình tĩnh chút nào , ở đây chỉ là câu chuyện Kỹ thuật , nói nhầm thì anh em có ý kiến chút thôi ! Đừng nóng nảy mất hay !

Thực ra thì ngay ở Bugi đã có điện áp 12-15Kv từ Bobin rồi , cứ theo lẽ thì qua 1 bộ biến thế thông thường là ta đã có thể nâng được điện áp lên rất cao , từ 12VDC ta cho nó qua bộ dao động để thành điện áp xoay chiều ( Đặc tuyến hình SIN thì tốt ) ..thế là sau đó thoải mái sử dụng biến áp .
Cuộn Lái Tia , cuộn Jock , biến áp Flyback trong TV đời cũ đều có khả năng nhân cao điện áp thông qua các bộ dao động kinh điển . Tuấn có thể sử dụng các món đồ cũ để làm thí nghiệm cho ý tưởng của mình . Tuy nhiên , để sử dụng cho dèn Xenon thì biến áp ngoài các yêu cầu thông thường , còn cần thêm vài đặc điểm sống còn không thể thiếu , nếu Tuấn có kế họach tìm hiểu kỹ và nghiêm túc , mình sẽ cố tìm tài liệu gửi riêng cho Tuấn .

nếu bạn thực sự muốn thử nghiệm , thì hãy tin những điều AE góp ý là chân thành
, hiện tui cũng có khá nhiều các cuộn Flyback hoặc tăng phô sơ cấp và cả UPS với khuếch đại đẩy kéo còn nguyên có thể tặng bạn để nghiên cứu , thử nghiệm ( kể cả hỗ trợ về tài chánh ban đầu để kiểm tra tính khả thi của ý tưởng!

Tuy nhiên , tui muốn bạn lưu ý khi tiếp cận các vấn đề KT , phải hết sức tỷ mỷ và cụ thể , chớ như cái cách bạn đặt vấn đề chung chung như vầy, thấy không ổn!

Ngay cả khi trả lời bài góp ý của tui bạn vẫn còn nhầm lẫn sự tinh khiết của khí Xenon bên trong cái vỏ bóng đèn và cái vỏ thạch anh của bóng đèn nữa . Nhưng những cái này thì lại hổng ăn nhập chi tới cái Ballast ráo trọi

bạn nên nhờ bác Đè tìm giúp tài liệu của Hella ( hãngnày của Đức ) mà Bác đè thì đang ở bển !

Tập Lái
23/2/05
7
0
0

mục dích của em là chỉ muốn mua bóng xenon , còn ballast thì làm cho rẻ . chứ ko có ý gì khác . dó là y tuởng của em . chắc là anh em chúg ta hiểu lầm nhau . em nhỏ hơn các anh , em xin nhận lỗi . dừng trách em nha các anh . otosaigon la nơi chúg ta trao dổi kinh nghiệm và ý tưởng mà .cám ơn các anh đã thông cảm cho em

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Có gì đâu Tuấn, từ đầu tới cuối xem ra Tuấn có làm gì phật lòng người lớn đâu....! Thực ra, ngay cả mình là dân Cơ khí cũng rất tò mò là sao cái Ballast Xenon nó mắc quá vậy, nếu ta làm được thì đỡ biết mấy!:D
Nhưng bác Hai Lúa nói quá đúng, việc chế tạo đòi hỏi phải có 1 nền tảng Công Nghệ vững vàng, đó có lẽ là nỗi buồn chung của Công nghiệp nước nhà! Rất nhiều người trong chúng ta khá am hiểu và đã từng tiếp cận với những Sản phẩm tiêu dùng hiện đại nhưng việc sản xuất nó đôi khi như là Bất khả thi vì nếu bắt tay vào SX, chúng ta gần như phải bắt đầu từ con số 0 !
Đơn giản nhất như con Chuột Vi tính, nay rẻ tới mức nếu trục trặc ta không thèm sửa nữa mà mua luôn 1 con mới, thế mà mình thì chưa thấy được 1 con chuột nào do VN sản xuất cả, buồn!

Trở lại với Ballast Xenon, nếu việc thiết kế mạch coi như Tuấn đã làm OK đi, thì Linh kiện không lẽ mua hàng trôi nổi ở...Nhật Tảo, chất lượng tuổi thọ biết thế nào ? Còn việc cách địên cho Hiệu thế 20KV với sợi cáp bé tí và cái vỏ mỏng manh của bộ Ballast thì làm sao đây?[&:] Mình thì chỉ biết cái dây Phin bugi nay đa phần vẫn phải nhập ngoại vì dây SX trong nước dùng không được...![:'(]
Đôi lời của kẻ " Lơ mơ như Cơ học Điện" với Tuấn, có gì ngây ngô đừng cười nhé! Mình nghĩ là trong này không ai phiền gì Tuấn đâu, bác Hai Lúa là dân miền Tây chắc cũng xuề xòa thui, cùng lắm rủ bác í làm vài xị "Nước mắt Quê Hương" chắc là vui vẻ hết mà!:D

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: Automatic

Có gì đâu Tuấn, từ đầu tới cuối xem ra Tuấn có làm gì phật lòng người lớn đâu....! Thực ra, ngay cả mình là dân Cơ khí cũng rất tò mò là sao cái Ballast Xenon nó mắc quá vậy, nếu ta làm được thì đỡ biết mấy!:D
Nhưng bác Hai Lúa nói quá đúng, việc chế tạo đòi hỏi phải có 1 nền tảng Công Nghệ vững vàng, đó có lẽ là nỗi buồn chung của Công nghiệp nước nhà! Rất nhiều người trong chúng ta khá am hiểu và đã từng tiếp cận với những Sản phẩm tiêu dùng hiện đại nhưng việc sản xuất nó đôi khi như là Bất khả thi vì nếu bắt tay vào SX, chúng ta gần như phải bắt đầu từ con số 0 !
Đơn giản nhất như con Chuột Vi tính, nay rẻ tới mức nếu trục trặc ta không thèm sửa nữa mà mua luôn 1 con mới, thế mà mình thì chưa thấy được 1 con chuột nào do VN sản xuất cả, buồn!

Trở lại với Ballast Xenon, nếu việc thiết kế mạch coi như Tuấn đã làm OK đi, thì Linh kiện không lẽ mua hàng trôi nổi ở...Nhật Tảo, chất lượng tuổi thọ biết thế nào ? Còn việc cách địên cho Hiệu thế 20KV với sợi cáp bé tí và cái vỏ mỏng manh của bộ Ballast thì làm sao đây?[&:] Mình thì chỉ biết cái dây Phin bugi nay đa phần vẫn phải nhập ngoại vì dây SX trong nước dùng không được...![:'(]
Đôi lời của kẻ " Lơ mơ như Cơ học Điện" với Tuấn, có gì ngây ngô đừng cười nhé! Mình nghĩ là trong này không ai phiền gì Tuấn đâu, bác Hai Lúa là dân miền Tây chắc cũng xuề xòa thui, cùng lắm rủ bác í làm vài xị "Nước mắt Quê Hương" chắc là vui vẻ hết mà!:D

Chiều nay nghỉ lễ , quởn , hổng biết mần cái chi , mới sực nhớ tới cái ý tưởng của anh bạn trẻ Vuongthaituan hôm rồi . ( Mà tui đồ chừng anh bạn cũng quyên mất cái ý tưởng của mình từ lâu rồi) . tui liền lấy cái UPS (online) với cục Flyback ra thử , loay hoay đấu, nối một hồi cũng kick lên được điện áp 22.5K, nhưng mà là AC, rủi thay , hổng hiểu quá tải ở đâu , cháy mất tiêu cuộn biến áp sơ cấp của con UPS _ lão xếp cứ chạy ra chạy vô tặc lưỡi hổng dám nói câu nào ( cái UPS này trị giá gần 1000$)

không hiểu anh bạn vuongthaituan còn nuôi ý định làm cục Ballat cho Xenon nữa không? , tui vưỡn còn 1 UPS và 1 Flyback nè