Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Nhắc tới thế hệ HPE Gen10 Plus thì phải kể đến tính năng tối ưu hóa các tải công việc, đơn giản hóa và tự động hóa các tác vụ bác ạ.
Với HPE Gen10 Plus bác có thể xây dựng các mô hình nền tảng như là một dịch vụ (platform-as-a-service) để chuyển đổi sang các dịch vụ điện toán đám mây trong vòng 30 phút, chạy các giải pháp SAP® nhanh hơn tới 400%.
Đơn giản hóa và tự động hóa các tác vụ quản lý, xây dựng một nền tảng mạnh mẽ dành cho một nền tảng điện toán đám mây lai theo tiêu chuẩn mở, được hỗ trợ bằng kiến trúc mô-đun.
Mùa covid nên em chú ý nhiều hơn tới #workfromhome #VDI hơn bác ạ :D
HPE Gen10 Plus cho phép làm việc từ xa với VDI, tăng tốc độ áp dụng đám mây kết hợp và công nghệ hóa container để giúp doanh nghiệp nhanh nhạy hơn và cách bắt đầu với điện toán cạnh để mở khóa thông tin chi tiết mới và cung cấp trải nghiệm khách hàng mới, tăng tốc độ trải nghiệm người dùng VDI bằng khả năng đăng nhập Citrix® nhanh hơn tới 10 lần.

Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
Mình cần build server storage để chứa game cho phép client kết nối qua iscsi để load game.
Nhu cầu mình tăng dần theo thời gian ví dụ tăng số lượng ssd trên server và tăng số lượng server (cluster).
Đang phân vân ko biết chọn Ceph hay Gluster tốt hơn để làm ổ cài game cho nhiều client.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Mình cần build server storage để chứa game cho phép client kết nối qua iscsi để load game.
Nhu cầu mình tăng dần theo thời gian ví dụ tăng số lượng ssd trên server và tăng số lượng server (cluster).
Đang phân vân ko biết chọn Ceph hay Gluster tốt hơn để làm ổ cài game cho nhiều client.
Bạn có nhiêu server mà chọn mấy giải pháp SDS này?
Build Ceph hay Gluster đều được, nhưng mình cảm nhận về iSCSI thì đó giờ chưa thấy thằng nào stable để dùng cả. Thay vì dùng iSCSI sao ko dùng luôn CephFS? Hay do client của bạn đang là Windows?

Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
Bạn có nhiêu server mà chọn mấy giải pháp SDS này?
Build Ceph hay Gluster đều được, nhưng mình cảm nhận về iSCSI thì đó giờ chưa thấy thằng nào stable để dùng cả. Thay vì dùng iSCSI sao ko dùng luôn CephFS? Hay do client của bạn đang là Windows?
Mô hình của mình như hình. Server linux sẽ quản lý storage cho mình. Client sẽ kết nối vô storage chỉ để đọc game thông qua thằng Linux (tựa như bootrom vậy).
Do nhu cầu quá lớn về storage nên mình phải tách ra SDS. Và mình nghĩ kết nối iSCSI của server Linux được mở 24/24 sẽ ổn định phải ko?

[Góc hỏi đáp] Server Data Có Ổ Cứng 10T

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Mô hình của mình như hình. Server linux sẽ quản lý storage cho mình. Client sẽ kết nối vô storage chỉ để đọc game thông qua thằng Linux (tựa như bootrom vậy).
Do nhu cầu quá lớn về storage nên mình phải tách ra SDS. Và mình nghĩ kết nối iSCSI của server Linux được mở 24/24 sẽ ổn định phải ko?

View attachment 2498039
No, iSCSI đó giờ mình dùng nhiều và cảm nhận là ko stable, chỉ cần có sự cố network hoặc lost packet là việc initiator mệt mỏi liền. Bên cạnh đó tính HA củ iSCSI gần như rất tệ.
Theo cái hình bạn chụp thì chủ yếu là đám Linux Server connect với Storage thì dùng luôn CephFS ngon hơn là dùng iSCSI. Đám Linux server connect với đám Storage Server (Ceph) bằng CephFS, còn Client Windows thì chắc là download game từ HTTP/HTTPS đúng ko?

Tập Lái
24/3/19
22
2
8
38
No, iSCSI đó giờ mình dùng nhiều và cảm nhận là ko stable, chỉ cần có sự cố network hoặc lost packet là việc initiator mệt mỏi liền. Bên cạnh đó tính HA củ iSCSI gần như rất tệ.
Theo cái hình bạn chụp thì chủ yếu là đám Linux Server connect với Storage thì dùng luôn CephFS ngon hơn là dùng iSCSI. Đám Linux server connect với đám Storage Server (Ceph) bằng CephFS, còn Client Windows thì chắc là download game từ HTTP/HTTPS đúng ko?
Client windows thì dùng tcp thông thường thôi. Còn cái CephFS để mình mò thử xem, có gì lại lên hỏi bác. Ko biết bác có gợi ý gì thêm trong cái CephFS ko?

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Tại sao bạn lại chọn SDS mà không phải là giải pháp khác?

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Coi tới coi lui thấy cái này là hợp :)
1. Hiện tại bạn cần bao nhiêu TB? Tương lai sẽ mở rộng như thế nào?
2. Bạn cần bao nhiêu IOPS, throughout, max latency trong hiện tại và tương lai?
3. Trong mô hình của bạn nằm giữa storage và client là hệ thống server linux sao không dùng ceph rdb thay cho iSCSI ?
4. Bạn sẽ đầu tư bao nhiêu $$$ cho ban đầu và mở rộng sau này?

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
ceph đi
theo mình nhớ thì gluster lưu trữ file lớn thôi