Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
taylaihanoi nói:
Em thấy cái gương này chủ yếu để de cho sát lề thôi. Canh điểm mù thì hầu như không được, vì nếu bác chỉnh để canh bánh sau thì làm sao nhìn thấy phía ngoài nữa mà canh điểm mù :(
Đúng đó bác. Mục đích chính là khi de xe có thể nhìn bánh sau để khỏi cán lề hay miệng cống thoát nước.

Mr.Benly nói:
Em đi HK mua được 1 cặp gương cầu đế dán keo 2 mặt ở táp lô gần vị trí gương hậu , flexiable adjust, kích thước khoảng 6cm x 4cm, nhìn rõ hơn loại dán kính mà ko sợ mưa hay trộm.
Giá khoảng 200k/cặp. Chắc ngoài ADV có, em mua được 1 năm rồi.

Nếu có thể, bác cho xem cái hình nhé.

Hạng B1
9/3/09
74
0
0
sgb345 nói:
ngoinhaxanh nói:
e mua về gắn xong dùng thấy khó chịu tháo ra quăng rồi
Nếu các bác để ý sẽ thấy gương lồi này có 2 loại: loại không xoay được và loại xoay được.

- Loại không xoay được, viền nhựa quanh gương dày khoảng 5mm trở xuống, chiều cao thành không thay đổi, khi dán gương này lên kính chiếu hậu ta không thể điều chỉnh được góc nhìn nên hầu như không thể nhìn thấy bánh xe phía sau khi de -->> gương không có tác dụng gì. Các bác nên tránh mua loại này.
- Loại xoay được, thành nhựa của gương dày, cao không đều, chỗ thành dày nhất khoảng 1.5cm, mỏng nhất khoảng 1cm. Khi giữ nguyên đế gương ta có thể xoay được mặt gương quanh tâm tròn. Lắp loại này mới có thể chỉnh (xoay) để nhìn thấy bánh xe sau để tránh không leo lề trong khi de.
Trên hình là loại xoay được. Các bác thấy thành gương phía dưới bên phải mỏng hơn thành phía trên.

Có một lưu ý là cách đây 2-3 năm tôi thấy trên ADV có bán loại gương xoay được. Giá khi đó là 35K/cặp. Hiện nay tìm hoài không thấy ở đâu có bán loại xoay này nữa.

vậy là mỗi khi de xe là bác phải chồm người qua bên tài để chỉnh gương à

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
xeoilaxe nói:

vậy là mỗi khi de xe là bác phải chồm người qua bên tài để chỉnh gương à

Đâu có bác.
Khi de xe bác nhìn vô cái kiếng nhỏ ở góc kiếng chiếu hậu đó là thấy bánh xe sau và vỉa hè.
Cả 2 kiếng chiếu hậu bên phụ và bên tài đều có gắn thêm gương cầu này. Bác ngồi lái bình thường, nếu bác liếc vô kiếng chiếu hậu lớn thì bác sẽ thấy tuốt phía sau xe. Nếu bác nhìn vô gương cầu nhỏ bên nào thì bác sẽ thấy bánh xe sau của bên đó.
Còn nếu có LongLeg ngồi bên phụ, thì khi de xe hay chạy thẳng LL đều có thể chồm người qua bên tài như bác nói để ....

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113
Trước thì chả cần lắm...Giờ thì nên gắn vì dể bay 1 chai lắm.

Tập Lái
12/5/07
28
1
1
tôi cũng gắn cái này 2 bên luôn, loại không xoay được nhưng cũng thấy hết bánh sau, rất dễ lùi xe sát vỉa hè, 30k 1 cặp bán đầy ở khu ADV TPHCM.

Hạng D
18/4/09
1.318
421
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Các bác cho em hỏi ngu tý, mình gắn gương cầu này vô bằng silicon hay cần loại keo chuyên dụng gì kg? Thanks các bác nhìu !

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
38
Không nên gắn bác ạ, xe xin như BM chẳng hạn, đều có kính hai nửa……nhưng nếu xe thường k có thì cũng chẳng nên gắn làm gì, nếu gắn rồi, thói quen mình hay nhìn vào đó lắm, không ổn lắm…….!