Tập Lái
12/6/16
3
2
3
35
Hệ thống phòng ngừa va chạm (CPA Plus) quá nhạy!!!

Chào các Bác cho mình hỏi, xe mình CLA 200 2016 từ lúc mua đến năm ngoái chạy bình thường không bị gì nhưng thời gian gần đây hệ thống phòng ngừa va chạm COLLISION PREVENTION ASSIST PLUS (CPA Plus) của mình tự nhiên nhạy bất thường, xe đi song song cũng cảnh báo và tự động phanh lại.

Xe mình chỉ nhạy bị đúng góc trước bên phụ (năm ngoái mình thay cảm biến tốc độ ở góc này luôn). Mình có đến hãng check thì được báo là tính năng an toàn nó thế nên không sửa được. Nên giờ muốn đi thoải mái thì phải tắt chế độ này mỗi lần khởi động...

Các Bác có kinh nghiệm giúp em với.
Cảm ơn các Bác chuyên gia nhiều!

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/1/11
799
523
93
45
TP HCM
www.facebook.com
CPA dùng hộp Sensor do khoảng cách & vi trí. Từ lúc mua mới đến gần đây mới bị thì khả năng do vị trí hộp không đúng mà thôi (lắp sai, lệch hoặc dây có vấn đề).

• Like
Reactions: xlive and Quocdp
Hạng D
21/9/10
1.937
11.064
113
CPA dùng hộp Sensor do khoảng cách & vi trí. Từ lúc mua mới đến gần đây mới bị thì khả năng do vị trí hộp không đúng mà thôi (lắp sai, lệch hoặc dây có vấn đề).
ko lẽ vấn đề căn bản như thế này mà hãng cũng pó tay hic

Hạng B2
3/5/06
211
99
28
CLA 2016 mà đã có CPA plus rồi hả bác? tưởng tính năng cao cấp này chỉ gắn trên s class.
công nghệ này dùng 2 đầu phát radar để đo khoảng cách phía trước, đa phần 2 đầu này nằm phía sau cản trước, sóng sẽ xuyên qua cản trước luôn, bác xem phía cản trước xe bác có bị dơ quá không?

Hạng F
29/10/16
11.636
22.581
113
Pháp
Đúng vậy, có vài nguyên do, là mắt lắp sai vị trí, mắt không đúng thông số của chính hãng (kiểu china đồ tương đương), ECU, và cuối cùng .... là xe bị .... dơ (chịu khó chùi kỹ các mắt của nó).
Tôi không biết đời nầy có độ chỉnh trên setup của nó không, có thể mặc định báo trể hay sớm ?

• Like
Reactions: Hule
Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Em rất ghét hệ thống này của Mẹc, nó hoạt động không ổn định. Thỉnh thoảng xe tự phanh mà chẳng có nguy cơ nào

Hạng F
29/10/16
11.636
22.581
113
Pháp
Em rất ghét hệ thống này của Mẹc, nó hoạt động không ổn định. Thỉnh thoảng xe tự phanh mà chẳng có nguy cơ nào
Theo tôi biết, hình như có thể kích hoạt hay xoá nếu bạn không muốn, Hay là bạn có thể cho nó báo chậm.Mà cũng có thể bạn đang trong vòng cung nào đó có bệ bê tông, Ở VN có lẽ nó quen với ninja cho nên phản xạ tự nhiên thôi........ :):):). Thân

• Like
Reactions: Minhox
Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Theo tôi biết, hình như có thể kích hoạt hay xoá nếu bạn không muốn, Hay là bạn có thể cho nó báo chậm.Mà cũng có thể bạn đang trong vòng cung nào đó có bệ bê tông, Ở VN có lẽ nó quen với ninja cho nên phản xạ tự nhiên thôi........ :):):). Thân
Cảm ơn bác nhiều, em sẽ lưu ý