Hạng B2
27/11/06
326
19
18
ho chi minh
RE: Hi Lander mới

xe này cũng được mỗi tội chạy 1 thời gian không bít được 1 năm không nữa mà em thấy ra khói mù mịt như xì po bỏ nhớt vào ống pô ấy,em chỉ thấy ở dòng hi-lander thôi chứ dòng d-max thì không thấy

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.468
2.210
113
48
TP.HCM

Xe dầu nào mà chả khói, nhưng không đến nỗi mù mịt như bác tả đâu bác ơi :)
Vụ khói thì Transit, Ranger, Everest, Mer, Hiace cũng không hề thua kém, có khi còn vượt trội bác ạ :)

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Hình như bác npt là chủ tịch của hội công nông hay maý dầu gì phaỉ không? Cho hỏi thăm là công nông để chỉ mâý xe pickup hay xe máy dầu vậy bác. Bác có thể liệt kê các ưu và khuyết điểm của xe máy so với xe maý xăng được kg? Và nếu bỏ qua chuyện sở thích thì theo bác nên mua xe maý dầu hay xe máy xăng. Ví dụ như 2 xe co cùng giá tiền khoản 30K, dùng chaỵ dịch vụ đường daì trong 5 năm (với số km sử dụng tương đương nhau) rồi sau đó bán đi. Tính hết chi phí trong thời gian sử dụng như bảo trì, nhiên liệu, ...giá bán thanh lý. Nên mua xe nào hơn.

Hạng B2
8/12/06
258
1
0
54

@ALL... chủ yếu là cách âm thế nào thôi....có pác nào rước em nó rồi chưa??????

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.468
2.210
113
48
TP.HCM

Bác ơi, bác hỏi thế thì chủ tịch nước cũng không trả lời nổi huống gì em :)

Xe công nông là mấy anh em chạy isuzu tự phong do nó kêu to như công nông í mà, bác đừng để bụng mấy chữ công nông nhé :)

Còn chức chủ tịch của em thì ... nói cho vui, nói nhiều thêm mệt :D

Về xe xăng xe dầu thì em xin có mấy ý kiến như thế này, là ý kiến chủ quan của cá nhân em thôi, các bác nghe chỉ để tham khảo thôi nhé vì mỗi người sở thích và nhu cầu khác nhau mà :)

Cá nhân em sau khi chạy xe dầu rồi thì em rất thích vì những đặc điểm như: ít hao, bền, không hỏng vặt, rất lì, chịu quá tải tốt, nhất là đi đường đèo dốc. Nếu xe thế hệ mới cải tiến được nhược điểm ồn và rung thì máy dầu là lựa chọn số 1 bác ạ. Đa phần anh em mình, nhất là những bác chưa chạy máy dầu, nghe tiếng Isuzu nó nổ đùng đùng thì thấy hãi, lo cũng phải thôi. Nhưng đi rồi sẽ thấy thích và khi đạt vận tốc 60km/h thì cũng chẳng kém gì máy xăng :)

Nếu bác mua xe để chạy dịch vụ thì em nghĩ máy dầu lại càng thích hợp vì những lý do em đã nêu ở trên. Chuyện bán lại sau thời gian sử dụng thì em cũng không thể cho bác chính xác xe nào có giá hơn, nhưng nhìn chung xe nào được ưa chuộng hơn, mác xe được hâm mộ nhiều hơn thì ít mất giá hơn chứ không phụ thuộc lắm xe dầu hay xăng, mặc dù xe chạy xăng hay dầu cũng là một vấn đề nhất là khi dân mình chưa quen xe dầu. Riêng cá nhân em thấy chạy xe dầu là hoàn toàn hợp lý, và nếu mua nữa thì em cũng mua xe dầu và có thể vẫn là isuzu bác ạ. Đơn giản vì ồn và rung thì chả xe nào qua mặt được Hi lander nhưng em còn thấy hài lòng với nó thì những chiếc sau chắc chắn sẽ ok.

Một chút tính toán về nhiên liệu sẽ như thế này:

Giả sử bác chạy Hi lander và INNOVA làm dịch vụ, sau 5 năm chạy khỏang 250k km. Không tính chi phí sửa xe, bảo dưỡng ... (mà theo cá nhân em thì chi phí đó Hi lander cũng rẻ hơn INO, các bác đừng hỏi tại sao vì em không biết giải thích như thế nào. Khi nào xe em đạt 200k km em sẽ viết bài cảm nhận cho các bác tham khảo :)). Chỉ tính chi phí nhiên liệu thì chênh lệch như thế này:

1. Hi lander: 6lit/100km x 250.000km =15.000 lit DO x 8.700đ/lit = 130.500.000 đ

2. INNOVA: 10lit/100km x 250.000km =25.000 lit GAS x 11.000đ/lit = 275.000.000 đ

Chênh lệch là 144.500.000 đ cho 5 năm sử dụng chạy dịch vụ, một con số đáng kể phải không bác? Thêm nữa là chạy xe xăng thì chi phí nhiên liệu là gấp đôi xe dầu trở lên :)

Sơ bộ là như vậy, các bác tham khảo cho ý kiến thêm nhé :)

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

@npt: thay mặt anh em cảm ơn bác về các con số đầy ý nghĩa :). Đúng là xe chạy dầu kinh tế thiệt. Tren báo doanh nhân tuần này có đăng 1 loạt xe Mec cũng chạy dầu chỉ khỏang 6l/100km mà không ghi là chạy dầu, làm bà con hiểu nhầm tưởng chạy xăng mà tiết kiệm như thế.

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.

Em có xài wa Isuzu HL số tay máy dầu. Đúng là cực kỳ kinh tế. Nhưng nói gì thì nói máy dầu thì vẫn phải ồn và máy chạy không vọt như máy xăng. (Tất nhiên là trừ động cơ dầu mới CDI của Mer.) Bác nào xem wa HL mới rồi thì thống kê giúp a/e một số điểm mới cái.

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

dòng Isuzu thích hợp với các cơ quan cty hay đi công tác xa, vùng đường xá hiểm trở khó khăn. nói chung là phải đi nhiều và thật xa thì nên mua, còn xe gia đình có mấy ai mua đâu, trừ khi thừa đạn làm con để thi thoảng đi về quê thôi.

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

em rất khoái chiếc Isuzu máy dầu 15 chổ ngày xưa, loại 9 chỗ ghế bật ra được thoãi mái. mẫu mã đẹp hơn Hiace nhiều, rât cânđối hài hòa, và cho đến bây giờ em thấy dòng xe 7 chỗ, mẫu mả của Isuzu vẫn đẹp hơn xe cùng loại của Toyota như Zace, INNOVA.. cty ba em ngày trước là 1 trong nhửng công ty đầu tiên ở miền nam mua chiếc isuzu 9 chổ,lúc đó ai củng trầm trồ thán phục nó... Bây giờ chắc thành sắt vụn rồi vì động cơ diesel rất khó sửa mà thờii bao cấp thì làm zì có phụ tùng dồi dào như bây giờ

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

@npt : Thanks bác npt nhiều về các thông số mà bác cho biết. Đúng là giữa INOVA và HI-LANDER, tui cũng thích kiểu dáng của HI hơn, nhìn nó cứng cáp và mạnh mẻ hơn. Nhân tiện hỏi thêm bác là giữa HI-LANDER và EVEREST (máy dầu) thì máy xe nào tốt hơn (về công suất, tiêu hao NL và độ bền).
@ ALL: bà con có ai mua HI-LANDER 2007 rồi hay có biết thông tin về ưu điểm của em này thì chia xẻ với anh em nha. Thanks.