Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.534
113
www.phindeli.com
@tranvietanhtuan: bác thì có nhiều giải pháp thi công sáng tạo nổi tiếng trên toàn diễn đàn OS rồi:D. Thôi em chẳng dám tranh luận với bác về cái nghề của bác. Trả lại thớt cho người ta show hàng.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
em lót dép ngóng cách làm kệ gỗ không thấy dấu đinh vít của các bác......xem có hợp lý không chứ 4 trang rồi mà vẫn chưa thấy chiêu nào hợp lý !

Hạng C
30/12/05
617
9.927
93
k-home.vn
Đối với trường hợp có vách gỗ phía sau thì em có giải pháp tối ưu rồi, bác Tuấn khi nào vào SG có thể ghé em xem, đảm bảo ổn định như hìng vẽ :D,
Bây giờ thì em đang tìm giải pháp nào vừa tiết kiệm vừa để được vật nặng giống ý của bác Tuấn Nha Trang, còn để đồ nhẹ thì em ko quan tâm , cách bác daysleeper làm em hình dung rồi, cải tiến chút xíu là như ý , cảm ơn bác nhé .

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Chào các bác, em là thành viên mới tham gia, em cũng có biết chút ít về cái kệ này xin nhiều chuyện chút. Em có làm qua cái kệ này theo cách cũng đơn giản thôi các bác ạ, em đóng mấy cái tắc kê nở vô tường, bắt mấy cái ti phi 8 dài gần bằng chiều rộng kệ gỗ, sau đó khoan bên hông kệ gỗ những lỗ tương ứng với mấy cây ti tròn kia thế là đóng miếng kệ gỗ vào và không quên cho tí keo vào cái lỗ.Với cách này kệ có độ dày 2cm là làm được rồi. Có lần em làm cái bar cho 1 chú Tây, làm xong nó thấy kệ để rượu mỏng manh mà cắm vào gương (thực ra là tường dán gương) không có gì đỡ thắc mắc rồi đu thử, nó đu cả người vẫn khg say nhê. hi hi em nhiều chuyện quá sody bác chủ nhé !

Hạng B2
31/7/07
121
343
83
tranvietanhtuan nói:
chuyện vặt như các cụ làm đấy em hơn chục năm nay không dám làm cụ ạ, em toàn phải tốn tiền mần cái mặt bích bằng thép, hàn vảy cá cái bát kẽm dày 4ly để mần cái kệ như thế - rất là lục tốn !.
Để hôm nào em vào sg ghé cụ hội trưởng xem mần ra răng mà ít tốn? hay cụ hội trưởng chỉ dùng để mấy cái mẫu công tắc ổ cắm hoặc gấu bông nhỏ...nhẹ :D
Kệ như tk thì chỉ dày từ 25 ~30mm thôi mới đẹp, chứ dày cui 1 cục 5cm~ 1 tấc thì đâu còn tỉ lệ nữa. Về vật lý cơ bản cái kệ vươn ra khỏi tường 400mm mà cái rãnh cụ daysleeper cho có 25mm thì tỉ lệ cánh tay đòn = 16/1 !! Trừ khi tường đúc bê tông, tường xây gạch tô hồ 3cm thì có mà vài hôm rớt kệ xuống bể tivi ở dưới ngay.
Cụ tranhuutuong rất là ác :D biết cụ daysleeper nói lụi mà dấu nghề không chỉ lại còn cười đểu nữa :D
Có vài phương án t/công, p/án cụ day là một trong số đó vì tiết kiệm nhất và nhanh nhất. Cụ dayleeper kg nói lụi đâu ợ. VD:
kệ 50x400x1000mm. s/d MDF/ gỗ ghép veneer 9mm
50-18 (02 mặt ) = 32mm, ốp tất cả các mặt trừ mặt áp vách (rỗng ), gia cố trong lòng kệ cho chắc :D
1 thanh gỗ làm mộng liên kết tường và kệ 30x40 (âm vào kệ )x900mm
Dùng súng bắn đinh bêtông dài 60mm bắn thanh gỗ vào tường, nhét cái kệ vào thanh gỗ khóa đinh thường 20mm vào mặt trên cho khuất lỗ đinh hoặc trét dặm lại thế là xong. E bảo đảm cụ Tuấn, Vodka mà chất lên đầy cũng vô tư . E chỉ can cụ đừng phi lên kệ là được :D
Loại kệ này chỉ để trang trí linh tinh, nếu độ dày kệ 30mm, sử dụng ván 5mm cũng OK.
Phương án khác thì tốn kém, mất t/g hơn.
Cụ Tuấn thử đi, OK thì
nhé.

Hạng B2
31/7/07
121
343
83
BOTHOC nói:
Chào các bác, em là thành viên mới tham gia, em cũng có biết chút ít về cái kệ này xin nhiều chuyện chút. Em có làm qua cái kệ này theo cách cũng đơn giản thôi các bác ạ, em đóng mấy cái tắc kê nở vô tường, bắt mấy cái ti phi 8 dài gần bằng chiều rộng kệ gỗ, sau đó khoan bên hông kệ gỗ những lỗ tương ứng với mấy cây ti tròn kia thế là đóng miếng kệ gỗ vào và không quên cho tí keo vào cái lỗ.Với cách này kệ có độ dày 2cm là làm được rồi. Có lần em làm cái bar cho 1 chú Tây, làm xong nó thấy kệ để rượu mỏng manh mà cắm vào gương (thực ra là tường dán gương) không có gì đỡ thắc mắc rồi đu thử, nó đu cả người vẫn khg say nhê. hi hi em nhiều chuyện quá sody bác chủ nhé !
Cách này cũng OK nhưng nếu kệ dài quá (3-4m) thì khoan định vị hơi cực
Chú Tây kia bị sao ấy :D

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
mấy thằng Tây nó sảng lắm bác ạ, cách bác nói ở trên vẫn thấy lỗ đinh bác ạ, gặp thằng Tây khó nó không chịu đâu bác, cách của em nếu kệ dài quá thì lỗ khoan rộng tí là được. Deco nên phải chính xác chút bác ạ

Hạng B1
22/4/08
73
312
53
Vũng tàu
tienphat.vn
@Tà Vẹt: Bác làm cái nghề này được bao năm kinh nghiệm rồi mà lớn tiếng thế,có những bác trên này mà tuổi nghề có lẽ còn hơn cả tuổi bác mà người ta còn chưa lên tiếng đó bác ợi...
Về cái kệ,đề nghị bác xem lại chiều dày rồi hãy còm men,đừng nói lung tung vội.Những cái này chỉ là tiểu tiết,dể cho anh em thợ mộc người ta xử lý,quan tâm quá đến nó làm gì,cãi nhau làm gì cho tốn tài nguyên,dành thời gian còm men những vấn đề khác lớn hơn trong cái nhà này kìa...Riêng bên em làm chua thấy có cái kệ nào rớt xuống cả,trừ khi bác trèo lên ngồi trên đó thôi...

Status
Không mở trả lời sau này.