Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39
Chào các bác

Hum nay em ngồi chém gió với anh chị chủ đất. Lúc cao hứng anh chị kể em nghe là trên mảnh đất của em là anh chị đã định xây rùi. Vẽ ra trong đầu rùi. Và khuyên em là nếu nhà neo người thì làm cái hồ bơi trên lầu 2 và vân vân...

Thế là em mới nghĩ "Hay!" vì cả em và vợ cả đều khoái bơi. Nhà chỉ có vợ 2 là không khoái bơi thui :D

Nên em mạo muội đăng đàn lập topic hỏi các chuyên gia về diện tích làm hồ, ưu khuyết điểm, giá thành, vấn đề phát sinh... về hồ bơi trong nhà.

Em cung cấp ít thông tin để các bác tư vấn cho nét ạ:

Nhà 2 vợ chồng + 1 cháu. Tương lai cũng chỉ thêm 1 cháu nữa thui.

Mục đích là để ở. Có khả năng cho thuê trong tương lai 2-3 năm sau. Rất hên xui em không biết trước.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39
Em online điện thoại viết dài quá bị bug sao đó không được nên em xin phép cho thêm thông tin xuống dưới đây:

Diện tích 7.5 x 20. Gọt mặt 3m. Gọt mông 2m. Xây 7.5x15.

Theo quy hoạch là 1 hầm + 1 trệt + 2 lầu + 1 thượng gì đó. Em không chắc lắm nhưng đất trong HLKT chắc nhiều bác biết phải xây theo chuẩn thế nào.

1 anh OSer đại gia, trẻ tuổi, đẹp trai từng khuyên em là nên lắp thang máy. Em cũng không biết nhưng cứ tính là có lắp thang máy ạ.

Vậy có làm được và nên làm hồ bơi trên lầu 2 không các bác ơi? Mà cái hồ này có bơi được không hay độ sâu + diện tích chỉ đủ để vầy nước thui ạ? Nếu là bể vầy thì thui em không làm nữa. Đợi mùa mưa ra NVL vầy nước free cũng được. Hoặc triều cường như hum qua cả khu Thảo Điền tha hồ nước mà vầy :mad:

Em chân thành cảm tạ ý kiến đóng góp của các bác. Bác haobui phán em càng khoái nữa :D

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39
Dạ em cảm ơn các bác. Em cũng không thấy có nhu cầu làm thang máy nhưng anh OSer đó là KTS khuyên vậy nên em nghĩ chắc có lý do nào đó. Tiếc là cơ duyên không có dịp gặp lại nên em cũng không nói chuyện được với anh ấy thêm.

Em vừa update full bài. Các bác ném đá tiếp ạ :)

Hạng C
17/3/11
501
119
43
Thường thì Hồ bơi xây trên lầu thượng hoặc truớc khuôn viên sân.
Xây hồ bơi ở lầu thượng tận dụng được không gian và hệ thống PCCC,chỉ cần chú ý các vấn đề sau:
-Phần kết cấu móng chịu lực tính thêm tải trọng của hồ bơi.
-Có 2 loại công nghệ: Truyền thống và mơí -(giá công nghệ mới mắc $ hơn khoãng 20%)
- Nên chọn công nghệ mới vì: Thời gian xây dựng nhanh,hình dáng nhiều kiểu,kết cấu hồ bơi chống thấm tuyệt đối,hệ thống lọc tuần hoàn,chi phí vận hành thấp,bảo hành lâu
-Với điều kiện trên bác chủ nên xây 4mx8m gắn thêm hệ thống bơi ngược dòng nửa là ok
Bác chủ cần gì thêm em giãi thích cho...!

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Gia Các Dự nói:
-Với điều kiện trên bác chủ nên xây 4mx8m gắn thêm hệ thống bơi ngược dòng nửa là ok
Bác chủ cần gì thêm em giãi thích cho...!
Hồ bơi công nghệ mới có hệ thống ngược dòng kích thước nhỏ nhất khoảng như thế nào bác? thanks

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
@giacatdu: nhà bác chủ ngang 7.5m trừ tường 2 bên còn non 7.1m Không thể làm hồ dài 8m. @bác chủ: Theo em biêt thì mẫu nhà phố 7.5m khu này sân thượng sau chỉ còn 5x7.5m nên chỉ có thể làm hồ vầy, hồ vầy mới dôi ra ít dt để ghế nằm. Muốn bơi có thể bác sẽ được đv làm hồ tư vấn dùng máy thổi ngược dòng nhưng em khuyên chân thành nếu bác thích bơi thì không nên dùng, sẽ nhanh chán, chịu khó dắt bà cả qua sunrise bơi ở trên hồ rộng rãi lại có bòng bưởi thích hơn.
Vụ thang máy bác cũng nên làm vì chạy lên đến 5 điểm dừng. Mẫu 7.5m trong khu này em có tk vài căn, bác đi trong khu thấy căn lô E có 2 cây cột tròn bên trên, cổng màu trắng là nó, em phải chế lại mẫu chung 1 chút cho dễ nhìn.

Status
Không mở trả lời sau này.