Thảo Luật Chung Hoan hô Chính phủ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
@lucsi: chết cười với bác:D, em đỏ từ đầu đến chân theo xuất xứ, cái bác nói là phía bên mình nhồi sọ em đấy chứ:D. Giờ thì em biết là cả 2 bên đều giống nhau.
@mail: bác cố tình trích dẫn em sai, xin lôi em không tiếp chuyện bác nữa.

Tập Lái
5/4/11
19
0
1
www.otosaigon.com
lucsi nói:
tuonglahay nói:
mail nói:
Vàng là bản vị ưu tiên nhất của bất kỳ quốc gia nào. Khi bình thường, giá có tăng giảm nếu không gây ra khủng hoảng hoặc ảnh hưởng nghiêm trọng thì thôi. Nhưng nếu có thì giá trị thanh toán bằng bản vị được xét đến.
Từ sau hiệp ước Bretton Wood (không biết viết có đúng không, lâu quá rồi) năm 1971 thì Mỹ là nước cuối cùng từ bỏ bản vị vàng. Với tốc độ phát triển kinh tế nhanh chóng của thế giới từ sau WW2, vàng không thể đảm bảo vai trò bản vị của tiền tệ và lượng vàng được khai thác trên thế giới khổng thể bù lại lượng của cải vật chất đã sinh ra (lạm phát tự nhiên) trong cùng 1 thời gian.
Từ lúc đó, vàng trở thành hàng hoá và người ta đầu tư/đầu cơ vàng liên tục. Bản chất của hoạt động này là việc định giá lại hàng hoá (vàng) trên thị trường. Có những lúc xuống chó (như em nhớ năm 91 hình như có lúc xuống 200) nhưng phần lớn thời gian là lên voi. Chính vì vậy mà vàng luôn khuấy đảo thế giới và do các thế lực xuyên quốc gia điều khiển.
Đừng nói tới việc toàn dân VN tẩy chay vàng, chả ảnh hưởng tới ai đâu.
Vài kiến thức vớ vẩn đem hầu bác, mong bác đừng cười. Em chỉ mong trên diễn đàn mọi người có thể là bạn bè.

Cái đen đen là bọn giãy chết nhồi sọ cụ đấy. Vàng không đủ thì nó....lên giá. Thế thôi, làm gì có chuyện đủ hay không đủ. Nó chỉ là vật trao đổi trung gian thôi.
Bọn tư bản âm mưu xoá vàng chuyển sang in giấy từ lâu rồi. Nhưng sau Keynes bọn nó mới có sách vở/ lý luận để nhồi sọ dân đen. Cụ Keynes này đơn giản là vẽ ra cái thuyết "thả gà". Kinh tế mà suy thoái thì CP thả gà ra, thuê nhân dân bắt lại, và trả tiền công. Thế là dân có tiền sẽ đi mua bánh mì. Thợ bánh mì sẽ có việc & có tiền; sẽ đi may áo........cứ thế.
Vấn đề nằm ngay chỗ lấy tiền đâu trả công cho nhân dân bắt gà? IN ra.
Nếu là Vàng thì làm sao IN? Thì xoá miẹ nó VÀNG đi!

Và các bác được dạy: VÀNG là hàng hóa!

Bác Lucsi cho em hỏi:
Nếu dùng bản vị vàng mà vàng lại lên giá, có nghĩa các hàng hóa khác giảm giá. Em tưởng tượng lúc đó thế này:
Giả sử năm nay $1000=1 oz gold. Giá gạo 1 tấn = $1000. Sang năm sau, do cung vàng ít hơn của cải được sản xuất nên lúc đó 1 tấn gạo = 0.8 oz gold = $800. Nếu em giữ $1000 trong tủ thì sang năm em mua được 1.25 tấn gạo, lãi 0.25 tấn. Thế thì em chẳng kinh doanh làm gì cho mệt, mà em lại không tin bọn ngân hàng nên em cất tiền trong nhà là có ăn. Mà em sợ lúc đó ai cũng làm giống em thì lấy đâu tiền để đầu tư? Tiền đâu mà sản xuất?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/9/11
397
15
18
Cảm ơn Tiệc đi, nhà khu Lữ Gia hồi xửa tính bằng cây qué, nay quy đổi về Đô La Đồng - quy ngược lại cây qué - nó xuống cái ào ào (chừng có 30% thui à)

Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
createur nói:
Bác Lucsi cho em hỏi:
Nếu dùng bản vị vàng mà vàng lại lên giá, có nghĩa các hàng hóa khác giảm giá. Em tưởng tượng lúc đó thế này:
Giả sử năm nay $1000=1 oz gold. Giá gạo 1 tấn = $1000. Sang năm sau, do cung vàng ít hơn của cải được sản xuất nên lúc đó 1 tấn gạo = 0.8 oz gold = $800. Nếu em giữ $1000 trong tủ thì sang năm em mua được 1.25 tấn gạo, lãi 0.25 tấn. Thế thì em chẳng kinh doanh làm gì cho mệt, mà em lại không tin bọn ngân hàng nên em cất tiền trong nhà là có ăn. Mà em sợ lúc đó ai cũng làm giống em thì lấy đâu tiền để đầu tư? Tiền đâu mà sản xuất?

Bây giờ bác tưởng tượng tiếp thế này. Do ai cũng bo bo giữ tiền không sản xuất, nên sản lượng gạo giảm sút. $1000 của bác sau khi găm 1 năm mua được....0.8 tấn gạo. Thế là bác gào lên lạm phát thế này sao sống được. Và bác lại vác cày ra đồng.....
. Cuộc chiến lý thuyết kinh điển giữa Keynes và đệ tử Adam Smith
.
Bây giờ bác tưởng tượng tiếp. Mỗi ngày bác ăn 4 chén cơm. Do năng suất lúa gạo tăng mạnh, bác sẽ ăn 6 bát cơm chăng?
. Bác vẫn ăn 4 bát cơm thôi. Do đó gạo dư ra. Nên rẻ đi. Bác thừa tiền ra và đi mua.... Ipad......
. Kinh tế phát triển là thế. Lương bác không tăng nhưng mức sống nâng cao.
Còn trong nền kinh tế IN tiền, lương bác tăng nhanh nhưng mức sống te tua đi. Bác chọn cái gì?

Em thì....em nghe hết...nhưng em chả tin phe nào
. Vấn đề em quan tâm là các bác và các cụ lớn (khoai Tây và khoai Lang) đang tin cái gì?

Tập Lái
5/4/11
19
0
1
www.otosaigon.com
lucsi nói:
Bây giờ bác tưởng tượng tiếp thế này. Do ai cũng bo bo giữ tiền không sản xuất, nên sản lượng gạo giảm sút. $1000 của bác sau khi găm 1 năm mua được....0.8 tấn gạo. Thế là bác gào lên lạm phát thế này sao sống được. Và bác lại vác cày ra đồng.....
. Cuộc chiến lý thuyết kinh điển giữa Keynes và đệ tử Adam Smith
.
Bây giờ bác tưởng tượng tiếp. Mỗi ngày bác ăn 4 chén cơm. Do năng suất lúa gạo tăng mạnh, bác sẽ ăn 6 bát cơm chăng?
. Bác vẫn ăn 4 bát cơm thôi. Do đó gạo dư ra. Nên rẻ đi. Bác thừa tiền ra và đi mua.... Ipad......
. Kinh tế phát triển là thế. Lương bác không tăng nhưng mức sống nâng cao.
Còn trong nền kinh tế IN tiền, lương bác tăng nhanh nhưng mức sống te tua đi. Bác chọn cái gì?

Nói chung dù thế nào thì em vẫn phải đi cày kiếm tiền nuôi thân. Chỉ có điều trong thế giới bản vị vàng, em sẽ cất tiền ở nhà cho chắc. Nên lúc đó tài cao như bác Lucsi nếu có ý tưởng hay hoặc có dự án ngon cũng khó vay được tiền, chưa kể đầu kỳ mua nguyên vật liệu giá cao, cuối kỳ khi bán sản phẩm thì sản phẩm lại phải hạ giá theo giá chung của thị trường nên cũng khó lãi.

lucsi nói:
Em thì....em nghe hết...nhưng em chả tin phe nào
. Vấn đề em quan tâm là các bác và các cụ lớn (khoai Tây và khoai Lang) đang tin cái gì?

Hoàn toàn đồng ý với bác

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Các bác gào thét trách móc ai khi chính bản thân ai cũng muốn nhàn hạ sung sướng tiền vô thì nhìu mà ra thì ít ... thế đó.
Muốn nhàn hạ cái thân thì cái đầu phải làm việc ... cứ thế thì rất công bằng, khỏi phải xoắn nữa. Em là em cứ nghĩ thế, vì ông Trời chả cho không hay lấy hết của ai cái gì.

Về việc anh Mẽo bỏ bản vị vàng thì em hiểu từ lâu, vậy nên em còn chả có lòng tin vào đồng xèng Mẽo trong khi nó lạm phát có mấy % dưới 2 chữ số thì nói chi lòng tin vào đồng vina. Thôi thì em chọn cái gì không in được, không nấu không luộc được như vàng vậy nếu cần bảo toàn vốn. Mà ngặt cái là em chả có suy nghĩ bảo toàn vốn trong lúc này, hehe ...

Status
Không mở trả lời sau này.