Tập Lái
21/9/22
4
1
3
27
Chào các bác, chả là em lái mới và cũng mới mua được con xe sau một thời gian tích góp. Em đang bập bẹ tìm hiểu về chăm sóc xe, em hiện đang tìm hiểu một số thương hiệu nước làm mát cho động cơ. Xe máy ở nhà thì em đang đổ Liqui Moly nhưng giá hơi chua nếu mà dùng 4 chai 1L cho ô tô. Em thấy trên thị trường có khá nhiều các sản phẩm nước làm mát rẻ hơn. Các bác đang dùng loại nào cho em xin ít review với ạ.

Hỏi đáp về nước làm mát ô tô, nên dùng loại nào?
*Ảnh minh họa

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Prestone thấy ngon nhất, khoảng 250k/bình/4lít.
Rẻ hơn thì có mấy loại nhập nước về đóng bình tại VN giá khoảng 100k/bình.
Nói chung loại nào xài cũng được, miễn đừng đổ nước lã vô két thôi, vì nước giải nhiệt có nhiều phụ gia như chất chống đông, tăng độ sôi, bôi trơn, chống rỉ sét v.v.... loại tốt thì có nhiều phụ gia hơn, xài được lâu hơn.

Tập Lái
21/9/22
4
1
3
27
Nói chung loại nào xài cũng được, miễn đừng đổ nước lã vô két thôi, vì nước giải nhiệt có nhiều phụ gia như chất chống đông, tăng độ sôi, bôi trơn, chống rỉ sét v.v.... loại tốt thì có nhiều phụ gia hơn, xài được lâu hơn.
Em thấy có khá nhiều mấy loại giá rẻ. Can 4L khoảng gần 100k như bác nói em đọc một số bài viết thì thấy hơi ghê. Sợ là hàng chất lượng kém, đổ vào dễ đi két nước bác ạ.

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng D
26/3/17
2.539
4.549
113
Nước làm mát rất lâu mới phải thay nên tiếc tiền làm gì? Mà loại tốt thì cũng chỉ vài trăm chứ có nhiêu đâu. Cứ mua loại nào phù hợp nhất với xe bạn là dc rồi

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng C
16/5/20
551
2.364
93
38
Loại nào cũng được chứ đừng xài nước suối thôi. :D :)

Hạng F
3/10/15
9.733
11.965
113
Thấy mấy người sưu tầm xe Đức hay xài cái nước Prestone này.
Chắc có vẻ tốt.
Còn màu lam hay màu đỏ hay màu xanh mới là ổn thì em chịu.

• Like
Reactions: VitaraV6
Hạng C
4/12/14
838
7.787
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Hoặc vào hãng mua. Toy hay Su hay Honda đều đc. Coi xe đang xài màu nào thì mua đúng màu đó. Đơn giản.

Nước giải nhiệt thường ko hao, chỉ hao khi dàn ống có rò rỉ. Nếu hao hụt ít trong thời gian dài (1-2 năm hụt 1 lóng tay) thì chả cần châm thêm nước giải nhiệt mà chỉ cần châm thêm Aquafina. Lưu ý chỉ Aquafina chứ không châm bất cứ nước khoáng hay nước máy, nước giếng, nước mưa nha.

Hạng B2
14/2/17
484
748
93
Nó có hao đâu mà phải lo (nếu hao thì có vấn đề). Cứ đến kỳ bảo dưỡng xe thì vào hãng họ sẽ làm cho mình thôi, xe tôi toàn thế.