Hạng B2
29/10/10
448
65
28
Đối với lái mới, thường sự quan sát trên đường (phương tiện tham gia giao thông, các loại biển báo, vạch kẻ đường, đèn báo, chướng ngại vật...) chưa được bao quát lắm; đồng thời, kinh nghiệm phán đoán, xử lý tình huống trên đường cũng chưa có nhiều. Với đặc điểm đường sá và bố trí giao thông như ở VN mình, với lái cũ muốn chấp hành tốt luật lệ giao thông còn khó, huống hồ gì đối với lái mới. Do đó, đối với lái mới, khả năng bị xxx vịn nhiều hơn (điều này, ngày xưa không ngán chứ bây giờ ngán thiệt, vì tốn lúa khá nhiều nhiều; chưa kể còn có thể gặp phiền phức khác về bằng lái, xe cộ...). Đã vậy, bây giờ còn thêm cái vụ "phạt nguội" làm lái xe chán đến tận cổ (cái này, phải ăn biên bản mới căng). Ngoài ra, với lái mới, khả năng xe có thể cọ quẹt, trầy trụa cũng nhiều hơn... (Tôi ngày xưa cũng như bác chủ bây giờ, dù đã rất cẩn thận, nhưng cũng phải xách xe đi làm đồng sơn hoài hoài).
Nói vậy, không phải để hù doạ gì bác chủ mà chỉ mong bác cẩn thận trước khi lên xe và khi cầm lái (TÍNH CẨN THẬN KHÔNG BAO GIỜ THỪA VỚI NGƯỜI LÁI XE). Tính cẩn thận sẽ giúp bác càng tránh được những điều tôi nói ở trên.
Tôi hoan nghênh bác có ý định tìm người kềm cặp thêm trong việc lái xe, vì họ sẽ giúp mình giai đoạn ban đầu đưa xe qua khỏi những đoạn đường khó mà tự mình chưa thể kham nổi; đồng thời, họ cũng chỉ mình nhiều kinh nghiệm trên đường (thay vì tự có thì lâu hơn) . Bác nên cầm lái (CÀNG NHIỀU CÀNG TỐT) theo quy trình: từ đoạn đường dễ, dần lên hết dễ, đến khó, và rất khó... Bên cạnh, cũng luyện tập de xe, đưa xe vào bãi đậu cho nhuyễn (có nhiều người đã lái (đi tới) rành rồi, nhưng đến siêu thị, khách sạn... cứ loay hoay hoài rớt mồ hôi hột mà không đưa xe vào chỗ đậu được, còn gây va chạm với xe khác).
Chúc bác sớm lái xe giỏi! Bên cạnh tính cẩn thận, bác cứ tự tin. Trong lái xe, ngoài quan sát bao quát, rất cần tính phán đoán nhanh nhạy và quyết định dứt khoát; không nên lừng chừng...

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nhoktykan
Hạng D
21/6/10
1.660
759
113
Hồi em mua xe thì lúc lấy xe về là lần đầu tiên lái AT, vẫn về đến nhà an toàn, bác chủ không cần lăn tăn quá, lựa giờ đường vắng, đi cẩn thận khoảng 1-2 tiếng là quen.

Hạng C
24/6/10
509
3.702
93
Kỹ năng lái thì như các bác đã tư vấn còn kỹ năng tuân thủ luật thì bác chủ chịu khó nghiên cứu đường sá, đọc hiểu biển báo. Xe AT chạy nhàn hơn MT, nếu sợ nhầm chân phanh với chân ga thì quán triệt nguyên tắc ga thì luôn đệm nhẹ không rồ ga, phanh thì chủ động rà không đạp dúi dụi (dĩ nhiên trừ tình huống khẩn cấp). Như vậy lỡ có nhầm thì còn khả năng kịp điều chỉnh. Ví dụ thấy đèn đỏ từ xa 2-30m thì rà phanh để dừng chứ ko để sát đít xe trước mới đạp lút cán, nếu lúc đó rà nhầm chân ga vẫn kịp giật mình và đổi sang chân phanh khi còn cách xe trước một khoảng tương đối. Chứ để đến sát quá mà đạp nhầm thì hôn đít cái rầm, hoảng loạn nhấn tiếp chân thành xe điên càn quét giao lộ đó!

Hạng B2
24/5/08
282
18
18
Bác nên kiếm đường nào vắng vắng (mấy khu dân cư mới mở đó), chạy dượt tầm 30p - 1h , sau đó chạy đường đỡ vắng hơn chút xíu (vd: khu Trung Sơn) chạy tầm 1h-2h nữa.
Sau đó, chạy ra khu đường Trần Hưng Đạo (khoảng tầm 8h30pm - 9h pm, cho vắng vắng bớt).... bác làm xong bước này là ok rồi.... sau đó bác có thể đi lên khu Sài Gòn vô tư.
Em lần đầu chạy trong KDC nhà em, sau đó đi qua bên Lotte Q7, rồi Trần Hưng Đạo, rồi đi xét xe bên Nơ Trang Long luôn...
Khi lái, bác kệ mấy ong taxi đi, và mấy ông phóng xe như bay ấy.. kệ.. mấy ổng chiu ko nổi là vượt phải à.....
CHúc bác lái ngon lành..

Hạng D
30/3/05
2.353
15.807
113
Bác làm thêm 1 tấm bảng màu cho thật là nổi dán lên kính phía sau xe ":Tài mới - Xin thông cảm" thế là yên tâm.

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
với lại lên OS thường xuyên, không những kiến thức giao thông tăng lên mà khả năng chém gió của bác cũng sẽ siêu hơn nữa

Hạng D
4/10/12
2.191
3.600
113
kotegaeshi nói:
navas nói:
Chào các bác, em mới có bằng B1 được 1 ngày (hehe), xe thì em cũng đã có chiếc 1.8 AT. Em muốn bổ túc tay lái để đi đường cho chắc (đường trường lẫn đô thị). Các bác cho em hỏi chi phí để thuê giáo viên đi kèm với xe mình và giáo viên nào hướng dẫn tốt giới thiệu cho em với ạ. Thanks các bác.
Còn nếu Bác không tự tin thì thứ 7 này Bác chạy xe qua gần nhà em, em sẽ làm giáo viên cho Bác chi phí là chầu cafe ở Q7.
Bác lái qua Q7 uống cafe về là ngon liền, nhà em ở Long Vân Tự

Ng ta chưa dám chạy mà chạy qua bác? Cafe bác uống đê, em dọt