Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về dàn lạnh.

Tập Lái
8/8/13
6
2
3
42
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi chút.
Xe em 320i 2011, đi đc gần 60k km rồi. Hồi tháng 6 xe em bị mất lạnh phía bên lái (chính xác là làm lạnh rất yếu), bên ghế phụ vẫn rất mát. Em vào hãng thì hãng nói là nạp lại gas rồi theo dõi. Nạp gas rồi thì thấy ổn hơn nhưng không bằng 100% như lúc trước. Trong khoảng thời gian này em rất ít đi xe, em đi công tác suốt. Hôm nay, sau 2 tháng không đi, xe em lại mất lạnh.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi là xe em bị gì? và ngoài hãng ra có chỗ nào kinh nghiệm và giải quyết tốt về vấn đề này không?
Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: kevinngva
Hạng D
5/12/13
2.445
2.194
113
Tình trạng bên lạnh bên ko là do thiếu gas rồi bác... giờ bác cứ bơm gas lại đầy đủ rồi vừa đi vừa theo dõi xem thế nào...nếu hiện tượng lạnh giảm rồi mất hẳn lun thì dàn lạnh bị rò rồi bác..còn nếu nó chỉ yếu đi thôi thì dàn lạnh bẩn,bác cho bung ra làm vệ sinh,sẵn tiện test lun coi nó có bị rò ko.
Ae E46 hay nhờ bác Đạt bên Q8 lo mấy vấn đề này,nếu bác bận có thể nhờ bác Đạt đến nhà làm giúp bác.
Số bác Đạt đây ah: 0918 25 tám tám tám tám.

Hạng D
3/7/14
2.816
10.747
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi chút.
Xe em 320i 2011, đi đc gần 60k km rồi. Hồi tháng 6 xe em bị mất lạnh phía bên lái (chính xác là làm lạnh rất yếu), bên ghế phụ vẫn rất mát. Em vào hãng thì hãng nói là nạp lại gas rồi theo dõi. Nạp gas rồi thì thấy ổn hơn nhưng không bằng 100% như lúc trước. Trong khoảng thời gian này em rất ít đi xe, em đi công tác suốt. Hôm nay, sau 2 tháng không đi, xe em lại mất lạnh.
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi là xe em bị gì? và ngoài hãng ra có chỗ nào kinh nghiệm và giải quyết tốt về vấn đề này không?
Cám ơn các bác.

theo như kinh nghiệm sửa dàn lạnh xe em, và nghe qua miêu tả của bác, thì có 2 khả năng sau :
1. cái vòi ( đậy nắm ) thường dùng để bơm ga của xe bác bị xì ( giống như vòi bơm xe đạp á )
=> bác lấy nước xà bông bỏ lên mà thấy nổi bong bóng là biết
2. dàn lạnh bị mục lỗ mọt
=> tháo ra vệ sinh / thay là hết bác
( công tháo lắp khoảng 1tr5 ở Q.5 - còn hàng thì bác tự tìm chỗ mua )

bác vào mấy chỗ chuyên làm dàn lạnh, họ phán chính xác hơn.

• Like
Reactions: TEDDY FORTIS IO
Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Dòng E90 bị lủng/xì dàn lạnh sau 3-5 năm rất nhiều, 90% như bác miêu tả là bị chỗ đó. Bác chuẩn bị 8-12 chai để thay, tuỳ hiệu và xuất xứ.

Hạng B2
26/1/13
195
75
28
Dòng E90 bị lủng/xì dàn lạnh sau 3-5 năm rất nhiều, 90% như bác miêu tả là bị chỗ đó. Bác chuẩn bị 8-12 chai để thay, tuỳ hiệu và xuất xứ.
Xe nhà em 325i e90 2006 dàn lạnh vẫn tốt