Thảo Luật Chung Hỏi Về Đất Trồng Lúa?

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Dalat nói:
May qúa, em định mở thớt để hỏi các chuyên gia về vần đề này, nay có sẳn em xin được trợ giúp ạ.
Số là 2008 em mua 1 miếng đất ở Xuân Thới Sơn, chủ đất tách thửa ra bán (5mx17m). em định mua đưa ông bà già ở quê xuống. Chủ đất nói khi lên xã ký giấy thì trả 90%. Chủ đất nhờ dịch vụ làm chứ không làm trực tiếp. Thế là lên xã ký giấy em trả 90% tiền đất. Tới lúc nhận giấy tờ trả thêm 10% nữa. Hổi ơi, lúc nhận giấy nó ghi " Đất trồng cây lâu năm, có hạn đến 2018", cái tô đen nó làm em nhứt đầu quá. Em làm đơn lên quận nó không trả lời vì sao.
Các bác OS naò làm ngành địa chính giúp em với. Em phải làm sao? sau 2018 mình có mất đất không?

Chắc bác xem lộn chứ, đất cây lâu năm 50 năm thì gần nhất cũng phải 1993 - 2043, đất bác câu hàng năm thôi.
bác " The kid" : bác có biết "đất lúa" khác "đất lúa nước" chổ nào không ? Và đất ruộng trong thành phố HCM là đất lúa hay lúa nước ? Cái vụ này quan trọng lắm đó hehehe....

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/08
2.695
45.175
113
Himlam nói:
Dalat nói:
May qúa, em định mở thớt để hỏi các chuyên gia về vần đề này, nay có sẳn em xin được trợ giúp ạ.
Số là 2008 em mua 1 miếng đất ở Xuân Thới Sơn, chủ đất tách thửa ra bán (5mx17m). em định mua đưa ông bà già ở quê xuống. Chủ đất nói khi lên xã ký giấy thì trả 90%. Chủ đất nhờ dịch vụ làm chứ không làm trực tiếp. Thế là lên xã ký giấy em trả 90% tiền đất. Tới lúc nhận giấy tờ trả thêm 10% nữa. Hổi ơi, lúc nhận giấy nó ghi " Đất trồng cây lâu năm, có hạn đến 2018", cái tô đen nó làm em nhứt đầu quá. Em làm đơn lên quận nó không trả lời vì sao.
Các bác OS naò làm ngành địa chính giúp em với. Em phải làm sao? sau 2018 mình có mất đất không?

Chắc bác xem lộn chứ, đất cây lâu năm 50 năm thì gần nhất cũng phải 1993 - 2043, đất bác câu hàng năm thôi.
bác " The kid" : bác có biết "đất lúa" khác "đất lúa nước" chổ nào không ? Và đất ruộng trong thành phố HCM là đất lúa hay lúa nước ? Cái vụ này quan trọng lắm đó hehehe....
dạ bác hỏi e thì e trả lời
có 2 loại theo thông tư hướng dẫn 17 và 20 (bổ sung) thì có đất trồng lúa nước và đất trồng lúa nước còn lại, không phải đất lúa và đất lúa nước .
Trong nhóm đất nông nghiệp có "Đất chuyên trồng lúa nước", “Đất trồng lúa nước còn lại”, “Đất trồng lúa nương”, “Đất cỏ dùng vào chăn nuôi", "Đất trồng cây hàng năm khác”, "Đất trồng cây lâu năm", "Đất rừng sản xuất", "Đất rừng phòng hộ", "Đất rừng đặc dụng", "Đất nuôi trồng thuỷ sản", "Đất làm muối", "Đất nông nghiệp khác";
t/p HC< chỉ có đất trồng lúa nước còn lại vì chỉ có 1 vụ, đất chuyên trồng lúa nước là các vùng nông thôn từ 2 vụ trở lên.
đây là giấy CN mới ký, chưa đóng dấu còn nóng nè bác :D

Hạng D
15/4/09
2.159
12.310
113
39
the kid nói:
Đã ghi đất trong lúa mà bác còn hỏi là đất trồng cây lâu năm thì e bó tay bác luôn. Cây lúa có sống lâu năm không bác :D.
thôi, tạm nói chung là đất nông nghiệp, nếu phù hợp quy hoạch thì sẽ chuyển mục đích sang đất ở được và tách thửa theo diện tích quy định.
Theo e nghĩ khu đất này quy hoạch không phù hợp chứ nếu ngon thì chủ đã CMĐ phân lô rồi.
Đất trồng lúa muốn chuyển sang đất trồng cây lâu năm (ruộng lên thành gò đất) thì phải san lấp, san lấp trái phép là bị phạt nhé.
Em cảm ơn bác. em đã nói là em mù tịt rồi mà he he
Bác có chữ ký hay ghê :D

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
the kid nói:
Himlam nói:
Dalat nói:

dạ bác hỏi e thì e trả lời
có 2 loại theo thông tư hướng dẫn 17 và 20 (bổ sung) thì có đất trồng lúa nước và đất trồng lúa nước còn lại, không phải đất lúa và đất lúa nước .
Trong nhóm đất nông nghiệp có "Đất chuyên trồng lúa nước", “Đất trồng lúa nước còn lại”, “Đất trồng lúa nương”, “Đất cỏ dùng vào chăn nuôi", "Đất trồng cây hàng năm khác”, "Đất trồng cây lâu năm", "Đất rừng sản xuất", "Đất rừng phòng hộ", "Đất rừng đặc dụng", "Đất nuôi trồng thuỷ sản", "Đất làm muối", "Đất nông nghiệp khác";
t/p HC< chỉ có đất trồng lúa nước còn lại vì chỉ có 1 vụ, đất chuyên trồng lúa nước là các vùng nông thôn từ 2 vụ trở lên.
đây là giấy CN mới ký, chưa đóng dấu còn nóng nè bác :D
Thanks bác, vậy là Thông tư 17 mới phát sinh thêm cái "“Đất trồng lúa nước còn lại” nữa, và tại tp HCM , đất lúa chính là cái này, thế thì khó đầu tư rồi hehehe.................

Hạng C
9/8/06
600
2.659
93
Đất đai sở hữu toàn dân, nhà nước thay mặt nhân dân phân chia quyền sử dụng đất cho người nào có nhu cầu.
sau thời hạn giao đất, nếu không có nhu cầu hay vì lý do nào đấy, đất sẽ trở về tay nhân dân.

Hạng C
19/6/08
862
13
18
www.otosaigon.com
tam_ciat nói:
Đất đai sở hữu toàn dân, nhà nước thay mặt nhân dân phân chia quyền sử dụng đất cho người nào có nhu cầu.
sau thời hạn giao đất, nếu không có nhu cầu hay vì lý do nào đấy, đất sẽ trở về tay nhân dân.
Em có nhu cầu đầu tư dài hạn NN có thu hồi đất của em không bác?
@The Kid: em về chụp cái hình lên để bác bình dùm em cái sổ đỏ.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.175
113
cuongbodoi nói:
Hết hạn thì mình đi gia hạn lại thôi.

đương nhiên là có nhu cầu thì tiếp tục giao đất thôi.
bây giờ đang còn nhiều bất cập, mâu thuẫn trong ql NN về đất đai.
ở vùng nông thôn thì kg nói, nếu ở t/p thì đúng ra theo luật thì phải là nông dân mới đc giao đất nông nghiệp, giờ thì cũng giao, chuyển nhượng tùm lum mà kg cần xác nhận là có nhu cầu sử dụng đất NN hay không, rồi khi đền bù, phải là nông dân mới đc hỗ trợ chuyển đổi nghề (cái này cao lắm, nhiều khi hơn cả tiền đất), mà nhiều khi lúc truoc là nông dân, giờ chuyển nghề khác rồi ai mà xác nhận. Thiệt là mệt hết sức :D:D

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Dalat nói:
Tôi khẳng định 100% là bác không mất đất. Đất Nông nghiệp giao đất có thời hạn là do Luật đất đai 2003 quy định. Sau năm 2018 ( hết hạn giao đất) đất sẽ được gia hạn nghiễm nhiên. Hiện quốc hội đang nghiên cứu giao đất Nông nghiệp sử dụng lâu dài ( chắc 99% sẽ áp dụng) sẽ quy định trong Luật Đất Đai sắp ban hành.Vấn đề là bác không làm nhà có chủ quyền trên đất Nông nghiệp được mà phải xin chuyển mục đích sử dựng lên thổ cư. Cái này phải lên UBND quận huyện xin xem quy hoạch xem thửa đất của mình có được quy hoạch thành đất ở không? gặp phòng Tài nguyên môi trường nhé, hoạch phòng quy hoạch đối với cấp Thành Phố.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.175
113
caothu nói:
Dalat nói:
Tôi khẳng định 100% là bác không mất đất. Đất Nông nghiệp giao đất có thời hạn là do Luật đất đai 2003 quy định. Sau năm 2018 ( hết hạn giao đất) đất sẽ được gia hạn nghiễm nhiên. Hiện quốc hội đang nghiên cứu giao đất Nông nghiệp sử dụng lâu dài ( chắc 99% sẽ áp dụng) sẽ quy định trong Luật Đất Đai sắp ban hành.Vấn đề là bác không làm nhà có chủ quyền trên đất Nông nghiệp được mà phải xin chuyển mục đích sử dựng lên thổ cư. Cái này phải lên UBND quận huyện xin xem quy hoạch xem thửa đất của mình có được quy hoạch thành đất ở không? gặp phòng Tài nguyên môi trường nhé, hoạch phòng quy hoạch đối với cấp Thành Phố.

bây giờ có quy trình hẳn hoi rồi bác ah. Nếu muốn có thông tin quy hoạch thì vào tổ công vụ (nơi nhận tất cả hồ sơ nên mới gọi là quy trình 1 cửa, nghĩa là vào 1 cửa nhận cũng ở đó), bác mua phiếu thông tin quy hoạch, photo giấy chứng nhận và điền thông tin vào phiếu, theo quy trình đến ngày hẹn bác sẽ có văn bản trả lời của Phòng (thường thì phòng Quản lý đô thị huyện sẽ phụ trách mảng quy hoạch chứ phòng Tài nguyên & môi trường chỉ phụ trách mảng tài nguyên và môi trường thôi). quận huyện khác thì e kg biết chứ chỗ e tự nhiên đi vào phòng chắc kg ai tiếp đâu :D
còn cấp thành phố ?? sở Quy hoạch kiến trúc chỉ duyệt, thẩm định đồ án QH của quận huyện, muốn lập dự án thì quận huyện thuận địa điểm nếu phù hợp quy hoạch, t/p thuận chủ trương. Phiếu thông tin vẫn có thể cung cấp nếu bác muốn lập dự án.

Status
Không mở trả lời sau này.