Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
Thưa các bác, con innova nhà em chiều nay có hiện tượng này, khi bật chìa khoá nấc 1 thì có đèn báo engine, nhớt, thắng tay, air bag là sáng ngay ko có vấn đề gì cả, dưng khi bật thêm 1 nất nữa( nấc 2) để chiếu sáng đèn tableau đồng hồ tóc độ, RPM, xăng, nhiệt độ thì phải chờ khoảng 1 giây các đèn này mới cháy sáng.. em đề máy thì máy vẫn nổ...nhớ các bác rành về kỷ thuật điện xe innova tư vấn giúp em vì sao lại có hiện tượng này, có phải có 1 bộ phận nào trục trặc? bình thường em bật chìa khoá là đèn tableau chiếu sáng trưng liền các đồng hồ trên, ko có độ trễ như hiện nay

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai
Có thể miếng đồng trong cụm công tắc bị cong lên quá nên tiếp xúc ko tốt, khi bác bật qua đờ mi thì nó ko ép sát vào mà chỉ tiếp xúc "hờ" qua lớp mỡ bôi bên trong.
Cũng có thể do cầu chì đờ mi bị lỏng, bác kiểm tra lại cầu chì
Em chỉ nghĩ được hai nguyên nhân đó.

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
xe em ít đi lắm, mua hơn 3.5 năm rùi mà đi có khoảng 25 K km hà

Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai
Xe ko nói đến đi nhiều hay đi ít, nhiều khi hay đi đường xóc làm lỏng cầu chì hay lỏng giắc cắm cũng nên. Nếu bác chịu khó thì tháo phần nhựa ốp phía dưới quanh cột tay lái, mở giắc cắm vệ sinh bằng cách xịt RP7 vào coi, kiểm tra lại cầu chì luôn,

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
xe em toàn đi đường tốt ko hà,,ít đi đường dằn lắm.. bác nào đang đi Innova check giùm em cái: bật chìa khoá nất thứ hai thì đèn các đồng hồ có cháy sáng liền ngay lập tức ko hay phải chờ khoảng 1 giây..thanks

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113
ủa sao kì dạ ta??? đọc bài bác xong là em chạy ra kiểm tra ngay nè bác. ổ khoá đang ở chế độ khoá cổ----> mở 1 nất thì em không thấy đèn nào cháy hết trừ đèn báo giờ phía trên máy dvd -----> mở nất nữa thì cháy liền tất cả các đèn từ đồng hồ tua máy đến các đèn thắt dây an toàn, airbag...
ủa vậy là xe em với xe bác khác nhau hả ta?? không hiểu không hiểu

Hạng F
10/3/07
5.056
9.106
113
Thủ Đức - TP.HCM
7 cho nói:
ủa sao kì dạ ta??? đọc bài bác xong là em chạy ra kiểm tra ngay nè bác. ổ khoá đang ở chế độ khoá cổ----> mở 1 nất thì em không thấy đèn nào cháy hết trừ đèn báo giờ phía trên máy dvd -----> mở nất nữa thì cháy liền tất cả các đèn từ đồng hồ tua máy đến các đèn thắt dây an toàn, airbag...
ủa vậy là xe em với xe bác khác nhau hả ta?? không hiểu không hiểu
Xe em cũng vậy mà. Nấc 1 - đồng hồ tableau không nhúc nhích gì, nhưng lúc này thì mở đầu CD/DVD để nghe nhạc được. Nấc 2 - đồng hồ tableau cùng bật sáng hết.

Nếu đúng như Bác cowardsp mô tả thì xe Bác có biểu hiện lạ rồi đó.

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
chắc chắn là xe em có vấn đề rùi, chắc phải đem ra TOY kiểm lại quá. vì khi mở nất acc thì đèn chỉ thị sáng hết trơn( engine, thắng tay, airbag, abs, nhớt, mở tiếp qua nất On thì chờ 1 giây sau đèn các đồng hồ mới cháy sáng...đúng như các bác nói, khi bật qua nất acc( accessories) thì ko có đèn nào sáng dưngg của em thì sáng

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113
bác cowardsp nên đem ra hãng ngay nhé bác. mấy cái vụ điện là em sợ lém. xui rủi đang đi ban đêm nó tắt hết lun là ngủ ngoài đường á. chưa nói tới đang chạy bon bon nó tèo là nguy hiểm lắm bác ạ. chúc bác mau sớm chữa bệnh cho vợ 2 nhé