Luật Giao Thông Hỏi về đóng trước bạ

Hạng F
8/8/06
6.454
20.830
113
40
viktor nói:
Xe dap nói:
HĐ Ủy Quyền thì khi chủ xe mất đi thì Ủy quyền sẽ mất hiệu lực bác ạ.Nếu mua xe dự tính đi trong thời gian ngắn thì nên làm Ủy quyền(Kèm theo một cái tờ mua bán tay cho hai vợ chồng chủ xe ký vô).Còn nếu mua đề sử dụng luôn thì nên làm luôn cái hợp đồng mua bán công chứng luôn chờ sau này thuế xuống rồi ra sang tên
Hiện nay việc mua bán xe không cần phải ra công an,phòng công chứng hoặc xã phường để chứng nữa.Chỉ cần có Con dấu xác nhận chữ ký chủ xe của Công ty (thường là Cơ quan nơi chủ xe công tác) là Ok rồi( Nhớ Photo CMND và HK của chủ xe).

... như thế có nghĩa là nếu chủ xe không có nơi công tác thì cũng phải ra phường chứng xác nhận chữ ký!?
Đúng rồi bác ạ.Hoặc có thể nhờ Cty quen với chủ xe để xác nhận chữ ký.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
hoang vu nói:
Cho mình hỏi! sau 2 năm nếu mình cầm giấy ủy quyền (còn hiệu lực) tên mình sau đó đi đóng trước bạ sang tên mình được không ạ?
Cái Giấy Uỷ quyền (hay Hợp đồng Uỷ quyền ) đâu có dùng để đăng ký, đóng trước bạ được bác !!!
Cái đó là để bác được phép đứng ra ký tên trên Hợp đồng Mua Bán (theo uỷ quyền ) chiếc xe cho Người thứ ba . Nếu bác muốn đứng tên chủ xe thì phải làm lại cái Hợp đồng mua bán, (HĐ cho tặng nếu có quan hệ bà con thân thuộc) cho phù hợp .

Bác chỉ dùng được Hợp đồng Mua Bán để ra làm đăng ký, đóng thuế trước bạ sang tên .
Hợp đồng Mua Bán quá 30 ngày thì thì không đóng thuế trước bạ được , phải ký lại hợp đồng mới .
Đóng thuế trước bạ xong mà chậm hơn 30 ngày mới làm thủ tục đăng ký sang tên thì bị phạt (khoảng 2 triệu VND)

Theo ngu ý em, trừ trướng hợp bác có ý định mua đi bán lại, còn không thì cứ đóng trước bạ đầy đủ, làm sang tên luôn cho lành .

viktor nói:
Xe dap nói:
HĐ Ủy Quyền thì khi chủ xe mất đi thì Ủy quyền sẽ mất hiệu lực bác ạ.Nếu mua xe dự tính đi trong thời gian ngắn thì nên làm Ủy quyền(Kèm theo một cái tờ mua bán tay cho hai vợ chồng chủ xe ký vô).Còn nếu mua đề sử dụng luôn thì nên làm luôn cái hợp đồng mua bán công chứng luôn chờ sau này thuế xuống rồi ra sang tên
Hiện nay việc mua bán xe không cần phải ra công an,phòng công chứng hoặc xã phường để chứng nữa.Chỉ cần có Con dấu xác nhận chữ ký chủ xe của Công ty (thường là Cơ quan nơi chủ xe công tác) là Ok rồi( Nhớ Photo CMND và HK của chủ xe).

... như thế có nghĩa là nếu chủ xe không có nơi công tác thì cũng phải ra phường chứng xác nhận chữ ký!?
Ra phường chứng thực chữ ký bây giờ cũng đâu có khó khăn gì đâu ?

Hạng B2
29/12/07
250
0
0
haichien nói:
Đóng thuế trước bạ xong mà chậm hơn 30 ngày mới làm thủ tục đăng ký sang tên thì bị phạt (khoảng 2 triệu VND)

Chính xác là 1,5tr

Tập Lái
16/1/09
25
0
0
48
Chào mấy Bác,
Hôm nay em đi đóng thuế trước bạ cho cái xe Zace 2003 của em, trong sổ đăng ký là sx năm 2003, nhưng đăng ký lần đầu là tháng 9/2003.
Thằng thu thuế nói là nếu tháng 9/2009 mà đóng thuế thì tính thời hạn sử dụng là 6 năm ( nghĩa là em sẽ đóng 65%) , còn bấy giờ nó bảo vẫn chưa đủ 6 năm phải đóng 75%, không biết cái vụ đóng thuế này nó có tính theo tháng không mấy bác nhỉ ? Em đang bức xúc quá mất thêm 10% nữa đau quá.
Mấy bác rành về cái vụ này giúp em với.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Zace4902 nói:
Chào mấy Bác,
Hôm nay em đi đóng thuế trước bạ cho cái xe Zace 2003 của em, trong sổ đăng ký là sx năm 2003, nhưng đăng ký lần đầu là tháng 9/2003.
Thằng thu thuế nói là nếu tháng 9/2009 mà đóng thuế thì tính thời hạn sử dụng là 6 năm ( nghĩa là em sẽ đóng 65%) , còn bấy giờ nó bảo vẫn chưa đủ 6 năm phải đóng 75%, không biết cái vụ đóng thuế này nó có tính theo tháng không mấy bác nhỉ ? Em đang bức xúc quá mất thêm 10% nữa đau quá.

Tính theo tháng bác ạ. Thực ra chỉ tốn thêm có 1% thôi (10% x 10%).

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Zace4902 nói:
Chào mấy Bác,

Thuế họ tính vậy là đúng đó bác. Em khuyên bác chờ đến tháng 9/2009 mới làm sang tên, chịu phạt sang tên trễ hạn 1.5 triệu thay vì bây giờ bác mất khỏang 4 triệu tiền chênh lệch 65% với 75%, đúng không bác?

Tập Lái
16/1/09
25
0
0
48
Em cũng tính làm như thế nhưng liệu thuế nó tăng lên 12% hay 15% như ở HN thì lúc đó mình còn bị lỗ nặng hơn bây giờ nữa đúng không mấy bác ?
Không biết ở TPHCM khi nào tăng thuế mà tăng bao nhiêu % nữa mấy bác nhỉ ?

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Zace4902 nói:
Em cũng tính làm như thế nhưng liệu thuế nó tăng lên 12% hay 15% như ở HN thì lúc đó mình còn bị lỗ nặng hơn bây giờ nữa đúng không mấy bác ?

Thôi em nghĩ cũng không tiết kiệm được bao nhiêu, sang tên cho yên tâm đi bác. Còn bác hỏi liệu thuế TB có tăng nữa không thì biết chết liền :D

Tập Lái
16/1/09
25
0
0
48
songnguyen nói:
Zace4902 nói:

Thôi em nghĩ cũng không tiết kiệm được bao nhiêu, sang tên cho yên tâm đi bác. Còn bác hỏi liệu thuế TB có tăng nữa không thì biết chết liền :D

Cám ơn mấy bác thật nhiều nhiều.