Luật Giao Thông Hỏi về đóng trước bạ

Tập Lái
10/1/09
4
0
0
Em là lính mới keng chẳng biết tý gì về xe hơi, đang tính nhắm mua 1 con second hand vừa túi tiền chạy mà đang vướng về chỗ thuế trước bạ như sau :
Chủ xe đứng tên (chủ gốc trên giấy tờ) làm Hợp đồng Uỷ quyền mua bán cho một người, rồi em mua xe của người được uỷ quyền đó bằng giấy tờ mua bán. Như vậy khi làm thủ tục sang tên em sẽ phải đóng trước bạ mấy lần ạ ?
Xin anh chị chỉ giúp dùm em với nhé em đang rất cần biết.
Thanks

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Ông được ủy quyền được phép ký giấy bán cho bác và bác chỉ đóng trước bạ 1 lần thôi.

Tập Lái
10/1/09
4
0
0
Uhm vậy thì hay rồi , tưởng bị 2 lần chắc hớ hàng quá.
Cảm ơn nhiều nhé.

Tập Lái
10/1/09
4
0
0
Cho em hỏi thêm 1 tý mấy bác ơi, hiện tại bậy giờ năm 2009 thì em mua cái xe cũ thì thuế trước bạ phải đóng là mấy % ạ ?

Hạng B1
20/11/08
56
0
0
35
Hình như là 10% bác ạh, theo em thì cứ như thế mà chạy, cần gì sang tên (nếu giá trị xe nhỏ hơn 500tr), tiết kiệm đc 1 khoản đó bác.

Hạng B2
18/7/04
410
0
16
thời buổi này,sang tên cho chắc bác ah.thuế có barem hết rồi,cứ làm hợp đồng mua bán ít thôi,bác làm giá cao hơn barem bác chịu thiệt đây.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
vietnh2011 nói:
Em là lính mới keng chẳng biết tý gì về xe hơi, đang tính nhắm mua 1 con second hand vừa túi tiền chạy mà đang vướng về chỗ thuế trước bạ như sau :
Chủ xe đứng tên (chủ gốc trên giấy tờ) làm Hợp đồng Uỷ quyền mua bán cho một người, rồi em mua xe của người được uỷ quyền đó bằng giấy tờ mua bán. Như vậy khi làm thủ tục sang tên em sẽ phải đóng trước bạ mấy lần ạ ?
Xin anh chị chỉ giúp dùm em với nhé em đang rất cần biết.
Thanks

Xin lỗi bác chủ thớt.

Các bác cho em hỏi:

- HĐ ủy quyền mua bán khác HĐ mua bán ở chỗ nào?
- Nếu mình mua xe bằng Hđ ủy quyền mua bán thì hệ lụy ở chỗ nào? Nếu không có gì mạo hiểm thì làm Hđ mua bán làm gì cho nó tốn tiền thuế!

Cám ơn các bác nhiều!

Hạng F
8/8/06
6.454
20.830
113
40
HĐ Ủy Quyền thì khi chủ xe mất đi thì Ủy quyền sẽ mất hiệu lực bác ạ.Nếu mua xe dự tính đi trong thời gian ngắn thì nên làm Ủy quyền(Kèm theo một cái tờ mua bán tay cho hai vợ chồng chủ xe ký vô).Còn nếu mua đề sử dụng luôn thì nên làm luôn cái hợp đồng mua bán công chứng luôn chờ sau này thuế xuống rồi ra sang tên
Hiện nay việc mua bán xe không cần phải ra công an,phòng công chứng hoặc xã phường để chứng nữa.Chỉ cần có Con dấu xác nhận chữ ký chủ xe của Công ty (thường là Cơ quan nơi chủ xe công tác) là Ok rồi( Nhớ Photo CMND và HK của chủ xe).

Tập Lái
11/1/07
19
0
1
Cho mình hỏi! sau 2 năm nếu mình cầm giấy ủy quyền (còn hiệu lực) tên mình sau đó đi đóng trước bạ sang tên mình được không ạ?

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
Xe dap nói:
HĐ Ủy Quyền thì khi chủ xe mất đi thì Ủy quyền sẽ mất hiệu lực bác ạ.Nếu mua xe dự tính đi trong thời gian ngắn thì nên làm Ủy quyền(Kèm theo một cái tờ mua bán tay cho hai vợ chồng chủ xe ký vô).Còn nếu mua đề sử dụng luôn thì nên làm luôn cái hợp đồng mua bán công chứng luôn chờ sau này thuế xuống rồi ra sang tên
Hiện nay việc mua bán xe không cần phải ra công an,phòng công chứng hoặc xã phường để chứng nữa.Chỉ cần có Con dấu xác nhận chữ ký chủ xe của Công ty (thường là Cơ quan nơi chủ xe công tác) là Ok rồi( Nhớ Photo CMND và HK của chủ xe).

... như thế có nghĩa là nếu chủ xe không có nơi công tác thì cũng phải ra phường chứng xác nhận chữ ký!?