Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Không phải là e nguỵ biện lý do vướng dịch Bác ,là đáng lẽ phải gia hạn hồi 2021 em có nhờ dv làm giấy họ kêu giờ khó không gia hạn được vì đã xd phòng trọ nên em không đi làm thủ tục,hôm rồi có qua bên địa chính nhờ thì cũng được trả lời là muốn gia hạn thì phải khôi phục nguyên trạng ,vấn đề là em muón giữ phòng trọ kd nên không gia hạn thì sau này muốn gia hạn mua bán chuyển đổi mục đích sử dụng....thì có ảnh hưởng gì không? Em không vay mượn bank,cảm ơn Bác.
Không phải là e nguỵ biện lý do vướng dịch Bác ,là đáng lẽ phải gia hạn hồi 2021 em có nhờ dv làm giấy họ kêu giờ khó không gia hạn được vì đã xd phòng trọ nên em không đi làm thủ tục,hôm rồi có qua bên địa chính nhờ thì cũng được trả lời là muốn gia hạn thì phải khôi phục nguyên trạng ,vấn đề là em muón giữ phòng trọ kd nên không gia hạn thì sau này muốn gia hạn mua bán chuyển đổi mục đích sử dụng....thì có ảnh hưởng gì không? Em không vay mượn bank,cảm ơn Bác.
Anh vẫn chưa hiểu hết ý mình nói, cái PS mình đã bật mí tí xíu rồi đó, chẳng lẽ nói huỵch toẹt trên đây rồi sao anh làm.

Hạng D
28/10/19
1.242
4.367
113
- Đất Bác cần gia hạn để thế chấp vay ngân hàng/chuyển nhượng thì gia hạn, còn không cứ để đó thôi.
Cũng căng nhỉ, sang nhượng với giá có vài chục phòng trọ thu nhập ổn định. Giờ gia hạn để sang nhượng thì tốn kém hoàn nguyên trạng, quan trọng giá bán phải giảm trừ xây dựng mấy chục phòng trọ.
Kết luận: mua nhà đất có sẵn phòng trọ tự xây, thì chỉ mua theo giá đất, phần xây dựng trên đất không tính.

Hạng D
23/6/13
1.903
4.909
113
Em hỏi ngu xíu theo ý bác @Ba Văn thời điểm này nếu mua nhà để giữ tiền và dòng tiền thì nên mua nhà Mặt Tiền hay nhà Hẽm lớn hơn 1 chút ngăn cho thuê ?

PS
Nhà MT cho thuê giảm nên giá có chút dễ mua, nhưng k biét tương lai ra sao.
Nhà hẽm thì giá trị xác nhà cao hơn do phải xây nhiều hơn, đc cái đát cũng rộng hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em hỏi ngu xíu theo ý bác @Ba Văn thời điểm này nếu mua nhà để giữ tiền và dòng tiền thì nên mua nhà Mặt Tiền hay nhà Hẽm lớn hơn 1 chút ngăn cho thuê ?

PS
Nhà MT cho thuê giảm nên giá có chút dễ mua, nhưng k biét tương lai ra sao.
Nhà hẽm thì giá trị xác nhà cao hơn do phải xây nhiều hơn, đc cái đát cũng rộng hơn.
Cái này phụ thuộc vào:
1. View với khung thời gian nào? 3-5-10 năm, ..., tài sản nắm giữ.
2. Đối tượng thuê là ai?
Phân tích thêm 2 yếu tố trên hoặc nhiều hơn để có cái view toàn diện => dễ ra quyết định.

Quan điểm cá nhân. Thời điểm này giữ tiền vẫn hay hơn qui đổi qua 1 loại tài sản mà tài sản đó lại là loại tài sản có thanh khoản kém nhất trong rỗ tài sản.

Hạng D
23/6/13
1.903
4.909
113
Cái này phụ thuộc vào:
1. View với khung thời gian nào? 3-5-10 năm, ..., tài sản nắm giữ.
2. Đối tượng thuê là ai?
Phân tích thêm 2 yếu tố trên hoặc nhiều hơn để có cái view toàn diện => dễ ra quyết định.

Quan điểm cá nhân. Thời điểm này giữ tiền vẫn hay hơn qui đổi qua 1 loại tài sản mà tài sản đó lại là loại tài sản có thanh khoản kém nhất trong rỗ tài sản.
Cám ơn bác Ba rất nhiêu!

Chỉnh sửa cuối:
15/5/21
1.267
5.829
113
34
"ấm" là từ rất khủng trong thời điểm này, người cầm hàng (nhỏ lẻ, cá mập, cđt, ... kể cả CP) chỉ dám mơ ước ... bớt lạnh.

Vụ việc VTP, trong suốt 10 năm họ tung hoành và dùng tiền đó bơm vào đâu? Hệ luỵ là gì? Nếu suy luận sẽ thấy rõ nó tác động trong thời gian qua và sau này trong lĩnh vực bđs.

Thực tại, năm 2023 CP kích cầu kinh tế, nhưng ko có cầu. Tiền dư thừa, ứ đọng, ko chạy được, ..., nằm lại ở NH => vốn tài trợ ngắn hạn DN ko dám xài. Thị trường ck cắm đầu, khối ngoại rút ròng => dòng vốn tài trợ dài hạn cho dn bị thu hẹp. Thị trường trái phiếu chưa hoạt động suông sẻ, TP vẫn gặp khó => vốn tài trợ trung hạn tắt nghẽn.
Mục tiêu GDP ko đạt được, PMI, IIP luôn ở ngưỡng thấp.
...
Động lực nào để dùng từ "ấm" cho bđs?
Vậy là giá bđs đã bơm tới nóc hử a, vậy thì nó sẽ /2 không a?

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bơm lên tới nóc hay chưa thì tuỳ view của mỗi người.
Thị trường đã cho thấy giá giảm 1/5; 1/4; 1/3; ..., và hơn 1/2 là đã có. Tuỳ loại.
Tệ hơn là giá đã giảm nhưng thanh khoản vẫn rất kém.
Như mình đã nói cái này:
"Nếu" có hồi kỹ thuật, người cầm full hàng hoặc xài margin thì biết sẽ làm gì rồi ha. Sideway để tích luỹ nguồn lực thêm, mới có cú hồi vững chải. Ngược lại, nếu ko tích luỹ được mà cứ sideway hoài đồng nghĩa cầu ko chấp nhận giá cao thì down là lẽ đương nhiên. :D

Hạng D
28/10/19
1.242
4.367
113
Phần lớn phụ thuộc vào cung / cầu, và trị giá nợ của chủ đất. Với giới kinh doanh, chỉ bán lỗ nhiều khi rất cần tiền và thị trường không có bên mua (tương tự ck). Nếu là vốn tự có, họ ít bán lỗ mà chờ nhu cầu mua tăng dần.
Nhu cầu mua tăng dần, có liên quan nền kinh tế đi lên, và thu nhập tăng lên.
Như hiện tại, mình muốn đầu tư cải tạo đất không sinh lợi thành đất sinh lợi, với lãi vay khá hấp dẫn (6%/ năm), cũng đồng nghĩa khi đầu tư cải tạo thì không có ý định bán rẻ. Nhưng do thu nhập bị giảm và nguồn thu từ cải tạo không ổn định/ hấp dẫn, nên vẫn có ý bán rẻ.
Chỉ cần kinh tế đi lên, hoặc thu nhập tăng, chắc chắn mình không cần bán rẻ, mà sẽ đầu tư/ cải tạo bđs.

• Like
Reactions: dr_stone
Hạng B2
7/6/17
166
119
43
39
Bơm lên tới nóc hay chưa thì tuỳ view của mỗi người.
Thị trường đã cho thấy giá giảm 1/5; 1/4; 1/3; ..., và hơn 1/2 là đã có. Tuỳ loại.
Tệ hơn là giá đã giảm nhưng thanh khoản vẫn rất kém.
Như mình đã nói cái này:
Anh @Ba Văn cho em hỏi nhận định & so sánh về 1 số khu vực của Phú Mỹ, khu nào tiềm năng hơn, đầu tư tầm 3 năm ạ : 1) TĐC phước hòa: hạ tầng đẹp mà dân thưa thớt- chưa rõ vì sao dân vắng ở đây, giá nền (15-25tr/m2 nền full 100m2 thổ tùy vị trí) 2) nền phân lô các khu dọc ql 51 phường phước hòa: dân cư đông đúc hơn, mà hạ tấng xấu hơn khu tđc, nền nhỏ đơn giá/m2 thấp hơn khu tđc phước hòa... mà tổng tiền cũng ngang như khu tđc phước hòa 3) TĐC hắc dịch: khu này hạ tầng ok, dân thì đông hơn khu tđc bên phước hòa, tương ứng giá /m2 cũng cao hơn hẳn 2 khu 1&2. Đa tạ anh!

Hạng B2
26/2/23
209
222
43
33
Em đang có 200 tỷ nhờ buôn ma tuý. Nhưng giờ lớn tuổi rồi, bị bệnh tim không chịu nhiều áp lực như khi xưa nữa. Có chổ nào để em mua 10 năm sau x100 tài sản lên 20,000 tỷ không bác

• Like
  • Haha
Reactions: Misa85 and Tuan.apd