Hạng C
8/8/08
666
62
43
RE: Honda CIVIC 2.0 AT vs Ford FOCUS 2.0L

Trích đoạn: Sohetxang

Tiếng động đủ lớn để đủ làm người đi bộ nhận biết có xe cơ giới di chuyển phiá sau để làm được việc này họ phải kiểm soát và làm chủ được.

Chuyện công nông là em đùa bác tí thôi. Em cũng có thời lang thang ở châu Âu, em thắc mắc bên đó xe chạy cả trăm cây/giờ. Người đi bộ kịp nghe tiếng động cơ thì muộn lắm rồi ạ, trừ trường hợp máy xe nổ to hơn còi thì em không biết. Bác có thể cho em cái link để em mở mang kiến thức được không? :D

Còn chuyện cho bác tài nghe tiếng máy để tạo "cảm giác mạnh" thì lại là chuyện khác, cái này em nhất trí.

Hạng F
5/3/05
8.717
74.989
113
đây

bác lên Youtube search focus VS civic ra một mớ, FC nặng hơn 60kg lo chả chạy chậm hơn;)
Trích đoạn: dgthanh

Trích đoạn: bugi

Có luôn cho bác nè :D

Test 0-100km/h
Civic: 9.4 giây
Focus: 10.0 giây

Test 1/4 Mile hay 400 m "nước rút":
Civic: 16.9 giây
Focus: 17.2 giây.
Ui, theo Bác ni thì Focus thua "một chút xíu" rồi!
Nhưng Bác cho em nguồn số liệu để em coi cho "tỏ tường" nhé!

Hạng B2
10/9/08
294
1
0

Trích đoạn: Tí dê

Trích đoạn: Sohetxang

Tiếng động đủ lớn để đủ làm người đi bộ nhận biết có xe cơ giới di chuyển phiá sau để làm được việc này họ phải kiểm soát và làm chủ được.

Chuyện công nông là em đùa bác tí thôi. Em cũng có thời lang thang ở châu Âu, em thắc mắc bên đó xe chạy cả trăm cây/giờ. Người đi bộ kịp nghe tiếng động cơ thì muộn lắm rồi ạ, trừ trường hợp máy xe nổ to hơn còi thì em không biết. Bác có thể cho em cái link để em mở mang kiến thức được không? :D

Còn chuyện cho bác tài nghe tiếng máy để tạo "cảm giác mạnh" thì lại là chuyện khác, cái này em nhất trí.

Em có link ngay đây, nêu bác có nhiều thời gian thì nghin cưú tổng hơpj lại để mọi người cũng biết nhé.
http://quietcars.nfb.org/

Hạng D
21/12/06
1.123
717
113

Trích đoạn: caonhanhuyenvo

Mới đọc tựa đề ghi VS, tưởng có test speed giữa 2 xe, ai dè... hehehe

Test 0-100km/h

Cái trình độ i - tờ của iem nó ...hơi bị kém :D, bác hộ em "phóng to" ra cho dể xem, iem không làm được, cám ơn bác.
my.php

Hạng D
21/12/06
1.123
717
113

Úi sao cái trên nó không ra được hình?! có bác hộ em tí
my.php

Hạng D
21/12/06
1.123
717
113

Trích đoạn: tuanle

bác lên Youtube search focus VS civic ra một mớ, FC nặng hơn 60kg lo chả chạy chậm hơn;)

Test 0-100km/h

Chắc Civic LD dùng tôn mỏng quá nên tiết kiệm thêm được chừng ấy trọng lượng bác nhẩy :D

Em củng nghĩ thế, thêm lợi thế về công suất máy Civic 2.0 mạnh hơn Focus + cần lẩy số trên vô lăng (giống xe đua quá bác) sang số lẹ hơn chăng?!

Hạng D
21/12/06
1.123
717
113

Có bác nào hộ em mấy cái em pót lên mà chả ra hình hài giề cả.
Trong đó có đầy đủ các chi tiết "Road test" ( kết quả tét thực nghiệm bên ngoài do các tạp chí chuyên về xe tét chứ không phải thông số của hảng đưa ra) của tốc độ giửa Civic 2.0L và Focus ở 0-100km/h và 400m....để ae cùng tham khảo chung.

Hạng B2
25/6/07
391
40
28
67
HCMc

Có bác nào hộ em mấy cái em pót lên mà chả ra hình hài giề cả.
Trong đó có đầy đủ các chi tiết "Road test" ( kết quả tét thực nghiệm bên ngoài do các tạp chí chuyên về xe tét chứ không phải thông số của hảng đưa ra) của tốc độ giửa Civic 2.0L và Focus ở 0-100km/h và 400m....để ae cùng tham khảo chung.
Nhưng bác có số liệu về Focus S không hả Bác, em được biết là thông số khí động học của Focus S khác với Focus nên chắc là tốc độ cũng khác?

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Tốc độ chỉ để tham khảo và chỉ là 1 tiêu chí nhỏ khi so sánh các loại xe thôi mà . Quan trọng là khi ở ận tốc cao, em nào giữ được mức độ ổn định, tính an tòan, khả năng điều khiển ......mới là quan trọng . Cảm nhận của em đúng là CV có vt cao hơn, nhưng ở vt ấy so với FC thì không ổn định và điều khiển không an toàn bằng FC, đấy là ý kiến chủ quan của em thôi nhé . Ở VN mình chưa có trường test cũng như những tiêu chí trên chỉ dựa vào cảm quan nên cũng khó đánh giá . Cũng giống như Bim 325 và Mer C230 vậy, chú Bim tăng tốc rất máu cũng như đem lại cảm giác rất thú vị, ngược lại con C230 tăng tốc ì ạch, cảm giác rất chán .....nhưng ở Vt 200 thì cảm giác con c230 vẫn an toàn và xử lý vẫn hơn 325 ( em chỉ nói là an toàn hơn Bim325 ở cùng vt ấy thôi nhé, chứ không an toàn điều kiện chung:D) . Hôm nào bác nào test thử rồi post lên cho anh em tham khảo với :):D

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/06
1.123
717
113

Trích đoạn: F1racer

Tốc độ chỉ để tham khảo và chỉ là 1 tiêu chí nhỏ khi so sánh các loại xe thôi mà . Quan trọng là khi ở ận tốc cao, em nào giữ được mức độ ổn định, tính an tòan, khả năng điều khiển ......mới là quan trọng .

Em hoàn toàn đồng ý với bác F1racer ở điểm này vì nếu xét tới tính năng vận hành của xe thì còn rất nhiều yếu tố khác nửa chứ không phải chỉ là tốc độ "vọt" của xe.
Tuy nhiên xét trong tình trạng giao thông như mình hiện tại thì: cơ hội để chạy trong tốc độ cao (khi mà Civic kém hơn FC như ý kiến của bác) thì lại ít hơn so với khoản tốc độ 60-100km/h ( khi mà độ vọt của Civic có ưu thế hơn FC, và ở dải tốc độ này thì độ ổn định của Civic kém hơn FC "nếu có" thì củng chưa bộc lộ rỏ: độ chênh lệch không đáng kể) => thì em nhận xét: 2 xe có độ ổn định tương đương, cùng dung tích máy nhưng Civic "vọt hơn" (do máy có thiết kế công suất mạnh hơn), sang số êm hơn do hộp số có nhiều cấp số hơn, là ưu điểm khi so sánh 2 xe với nhau phải không bác?!

Có thể thấy rỏ nhiều ví dụ giống như bác F1racer đưa ra trên với các dòng xe "cơ bắp" của Mỹ: máy rất mạnh, vọt ...ăn đứt xe Nhật. Tuy nhiên khi xét tới vấn đề handling - tính ổn định của xe thì......chỉ vào và ra vài cái cua thôi thì em thấy là xe Nhật chứng tỏ chiếm ưu thế hơn.

Last edited by a moderator: