Hạng B2
25/6/07
391
40
28
67
HCMc
RE: Honda CIVIC 2.0 AT vs Ford FOCUS 2.0L

Trích đoạn: series3

Tình hình là rất tình hình, đọc cả 6 trang các bác tranh luận hay wá mà em thì chỉ quan tâm tới độ đầm và cách âm, vậy bác nào đã đi cả 2 loại xe này rùi cho em biết anh nào cách âm tốt hơn và đầm hơn, nói thật là bỏ ra 30 ngàn Mỹ Kim mà đi cái xe mưa xuống 1 cái như bị ném đá vào đầu thì em ức chế lắm (em hay đi Innova và ghét nhất nó ở cái khoản này), em đi đứng từ tốn, không bao giờ chạy quá tốc độ nên bốc hay không em ứ cần, hộp số mấy cấp xe cũng đều chạy được cả mà :D
Emđã đi Focus S và Civic và em chắc chắn là Focus S cách âm tốt hơn Civic đó Bác, trong cùng một điều kiện đường xá. Bác đã từng đi Innova rồi, nếu bác mà ngồi trên Focus S thì khác xa một trời một vực.
Về độ đầm, em không chắc giữa Focus S và Civic cái nào hơn vì em chỉ mới chạy Focus S đường dài, nhưng nói về cảm giác thì em sẽ vote cho Focus S vì xe đó được ưa chuộng ở Châu Âu, nơi mà tiêu chuẩn an toàn, tiện nghi rất được quan tâm.

Hạng B2
6/2/04
163
0
16
Ha noi

Cảm ơn bác Dgthanh nhìu, thế còn Focus sedan thì sao, em lại thích sedan chứ không thích đít bằng :D

Hạng C
8/8/08
666
62
43

Tình hình là rất tình hình, đọc cả 6 trang các bác tranh luận hay wá mà em thì chỉ quan tâm tới độ đầm và cách âm, vậy bác nào đã đi cả 2 loại xe này rùi cho em biết anh nào cách âm tốt hơn và đầm hơn, nói thật là bỏ ra 30 ngàn Mỹ Kim mà đi cái xe mưa xuống 1 cái như bị ném đá vào đầu thì em ức chế lắm (em hay đi Innova và ghét nhất nó ở cái khoản này), em đi đứng từ tốn, không bao giờ chạy quá tốc độ nên bốc hay không em ứ cần, hộp số mấy cấp xe cũng đều chạy được cả mà :D

Focus chạy đằm xe hơn CV bác ạ,

Còn độ cách âm thì tùy loại, theo cảm nhận của em chạy Focus ồn hơn CV 1.8 nhưng lại êm hơn CV 2.0, tuy nhiên đó là cách âm sàn, em chưa chạy FC nhiều lúc trời mưa nên không có ý kiến về cách âm nóc.

Nhưng trăm nghe không bằng một thấy, bác nên ra đại lý Ford và Honda leo lên chạy vài vòng cho nó "trực quan sinh động".

Mà bác định mua xe mới tinh hay đã chạy lướt rồi, nói thật nếu bác chỉ cần xe chạy đằm và cách âm tốt, bác thử cân nhắc thêm Mit Gala 2.0 xem.

Hạng B2
25/6/07
391
40
28
67
HCMc

Cảm ơn bác Dgthanh nhìu, thế còn Focus sedan thì sao, em lại thích sedan chứ không thích đít bằng :D
Về Focus Sedan, em chỉ mới...ngồi thử, nổ máy chớ chưa lái khi mô nên không dám bình luận, xin lỗi bác nhé!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Civic 1.8 thì chạy lâu rồi, sau đó chạy Ford S 2.0 và so thì sao so được...:D Nhưng với em thì FS 2.0 chiến hơn. Rất đầm.

Hạng F
8/8/06
6.456
21.425
113
40

Trích đoạn: dgthanh

Về Focus Sedan, em chỉ mới...ngồi thử, nổ máy chớ chưa lái khi mô nên không dám bình luận, xin lỗi bác nhé!
Em nó cũng tương đương như Focus S bác ợ.

Tập Lái
21/4/08
8
0
0

Em đã từng thử lái cả FC S và Civic 2.0 rồi, em có nhận xét là Focus S nhìn thể thao hơn, đi đầm hơn và trẻ trung hơn, phù hợp với xe gia đình, đi chơi. Nhưng nếu là người kinh doanh thì Civic lại là lựa chọn tốt hơn là chắc

Hạng B2
10/9/08
294
1
0

Một đặc điểm dễ nhận thấy là các xe nhật có tiếng máy nhỏ hơn xe đức và xe mỹ nên có cảm giác như xe nhật có độ êm hơn. Nhưng thực ra thông số này chỉ phát huy tác dụng khi xe đứng yên một chỗ. Trong quá trình chuyển động thì êm hay không còn tùy thuộc vào tính chất khí động học và khung gầm, lốp, cách âm. Ví dụ dễ nhận thấy các bác có thể thấy là xe mày cuả honda có tiếng máy nổ rất nhỏ trong khi xe Piegio (em viết không chuẩn) thì nổ máy rất to. Nhưng khi đi thì mới thấy xe Piegio đi êm hơn. Theo em nghe lỏm được thì châu âu cố tình làm vậy để hạn chế dùng còi, nên họ yêu cầu khi di chuyển xe phải có một lượng âm thanh đủ lớn để người đi bộ nhận biết được. Đối với xe chạy điện họ phải gắn một bộ tạo ra tiếng động. Em vẫn bảo vệ quan điểm xe FF thiết kế tốt hơn và êm hơn CV.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/9/08
310
1.920
93
40
SAIGON

Mới đọc tựa đề ghi VS, tưởng có test speed giữa 2 xe, ai dè... hehehe

Hạng C
1/3/07
856
7
18
TP. Cần Thơ

thêm 1 cái nữa, mà k0 biết có chính xác k0, chắc phải nhờ pác Petrol xác minh wa.
Hình như Focus sử dụng động cơ Duratec HE, có thể sử dụng đựơc xăng có hàm lượg Ethanol 15%.

kakakak. k0 biết đúg k0..